Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการความช่วยเหลือเรื่องไดรเวอร์เสียงมากเลยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการความช่วยเหลือเรื่องไดรเวอร์เสียงมากเลยครับผม

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตั้งอีกกระทู้นึงเพราะห้องนั้นรู้สึกไม่ค่อยมีคนเข้าไปดูเท่าไหร่

คือผมใช้บอร์ด EX38-DS4 (Realtek) กะวิน XP อะครับ มีปัญหากะ microsoft uaa bus driver ครับผม ทำยังไงก็ไม่มีเสียง ไม่ได้นอนมา 3 วันเเล้ว T^T

คือใน windows มันเจอตัว microsoft uaa bus driver ครับแต่มีเครื่องหมายตกใจสีเหลืองอยู่ ลอง search ทั้งใน OCZ และ Google ลองทำหลายวิธีเเล้วยังไม่เป็นผลเลยครับ วินโดวส์ก็ลงใหม่มา 4 ตัวเเล้วครับ ทั้ง SP2 SP3 Original Mod ล่าสุดนี่ใช้ SP3 อยู่ เหนื่อยมากเลยครับ เพื่อนๆช่วยทีนะครับถ้าได้แบบไม่ต้องหา windows มาลงใหม่จะดีมากๆเลยครับเพราะลองมาหลายตัวมันไม่ได้เลยครับ

ถ้าขี้เกียจพิมพ์ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับเดี๋ยวผมโทรไป รบกวนด้วยนะครับ ลองมาหลายวิธีมากเเล้วครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by ToMmI; 20 May 2008, 14:39:04.

รูปครับ
    Attached Files

Comment

เสียงของอะไรคับ Realtek รึเปล่า? (ขออภัยด้ว พอดีผมไม่รู้จักเมนบอร์ดที่บอก - -') แล้วการ์ดจอมันมีเสียงติดมาด้วยรึเปล่าคับ อย่าง HD2600 XT

Comment

อ่อ ลืมบอกครับของ Realtek ครับ การ์จอไม่มีเสียงครับ 9800GTX

Comment

ลงไดร์เวอร์การ์ดจอยังคับที่มากับการ์ด

Comment

ต้องลงในขั้นตอนไหนอะครับ Driver การ์ดจออะครับ ก่อนหรือหลัง Driver ของ MOBO

Comment

การลง driver หลังจากติดตั้ง windows ใหม่...ที่อ่านเจอเขาบอกให้ไล่ลงตามลำดับดังนี้
              1.Mainboard Driver
              2.ที่เหลือที่ท่านมี และใช้งานอยู่ เช่น modem,printer
              3.รองสุดท้าย sound driver[[บางทีก็เป็น sound on board ซึ่งลงเสร็จในขั้นตอน 1 แล้ว]
              4.สุดท้ายค่อยลง vga driver

Comment

ขอบคุณครับผม ^^

Comment

ยังคงไม่มีเสียงอยู่ครับผม คือผมคลิ๊กขวากด Update Driver แล้วให้มันแสกนในแผ่นไดรเวอร์ของเมนบอร์ด มันก็ลงไม่ได้ครับ มันขึ้น this device cannot start. (code 10) แล้วก็ขึ้น Found New Hardware ตอนเข้าวินโดวส์ตลอดเลย ใครทำเป็นช่วยผมหน่อยนะครับ ทิ้งเบอร์ไว้เลยก็ได้ ขอบคุณมากครับ
                  Attached Files
                  Last edited by ToMmI; 20 May 2008, 14:47:02.

Comment

ลองดูที่นี่นะครับ
                    http://drivers.softpedia.com/get/SOU...on-Audio.shtml

อ้อ อีกเรื่องนะครับ ตามรูปน่ะท่านใช้ xp sp3 build.... หรือเปล่า เพราะอาการแบบนี้ผมก็เคยเป็น...แก้ไม่หาย[ASUS P5K-E/WiFi]
                    สุดท้าย ต้องกลับไปใช้ win xp sp2 เหมือนเดิม
                    แต่ตอนนี้ sp3 แผ่นแบบ official อ่านดูเขาระบุว่าแก้ไขปัญหาเรื่อง hd audio driver แล้วครับ
                    Last edited by mengchanchai; 20 May 2008, 20:02:14.

Comment

ผมอาการเดียวกะ จขกท. เลย realtek hidef เหมือนกัน(msi p35 neo2) แต่ uaa bus ผมลงได้ ติด realtek hidef อย่างเดียว ลงยังไงก้อลงไม่ได้ error ตลอด
                      สุดท้ายฟอร์แมตแล้วลง sp3 5512 (แผ่นโม) ตอนนี้ใช้ได้ปรกติแล้วครับ

Comment

ลองตัวนี้ดูคับ
                        Realtek High Definition Audio Driver
                        Download ที่นี่คับ

Comment

Working...
                        X