Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขอถามเรื่อง UPS หน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอถามเรื่อง UPS หน่อยนะครับ

ค้นดุในบอร์ดแล้วก็เจอหลายๆ ข้อที่ตรงกัน แล้วก็อยากรุ้เพิ่มขึ้นด้วยครับ
    คือพอผมลองปิดสวิตไฟที่ต่อจาก UPS มาไฟบ้านดู คอมไม่ดับครับ แต่เม้าขยับไม่ได้
    UPS มันก้ร้องเตือน ติ๊ดๆ ไปเรื่อย ก็ไม่รู้จะปิดคอมยังไง จนมันหมดไฟดับไปเอง

แล้วเวลาชาตไฟนี้ เวลาเราเปิดคอมนี้ไม่เรียกว่าชาตไฟใช่ไม๊ครับ มันเป้นแค่ไฟวิ่งผ่านเฉยๆ รึเปล่า
    แล้วเวลาชาตนี้ ต้องปิดคอม แล้วเปิด UPS ทิ้งไว้รึเปล่าครับ

แล้ว hibernate นี้คืออะไรหรอครับ แล้วมันเกี่ยวกับตรงที่เราปรับ power ในเมนู สกรีน เซฟเวอร์ไม๊ครับ

จริงๆแล้ว UPS เป็นเครื่องสำรองไฟ ไว้สำหรับป้องกันไม่ให้คอมดับทันทีเมื่อไฟดับครับผม

แต่เคสนี้ เม้าส์ขยับไม่ได้นี่ แปลกๆจังเลยครับผม ไม่เคยเจอเลยงับ

เวลาชาร์จไฟ เพียงแค่เสียบปลั๊ก UPS ไว้กับไฟบ้าน ก็เป็นการชาร์ตอัตโนมัติแล้วครับผม

ไม่ว่าจะเปิดคอม หรือปิดคอมครับผม

hibernate คือ การที่เอาข้อมูลใน RAM ก๊อบเข้าสู่ Harddisk แล้วปิดเครื่อง

เมื่อเปิดเครื่องสามารถนำมาใช้งานได้ทันที หน้าจอตอนก่อน Hibernate เป็นยังไง ตอนเปิดเครื่องก็จะเป็นอย่างงั้นครับ

ไม่ว่าจะเปิดโปรแกรมอะไรอยู่ครับผม

เหมือน Switch User น่ะครับผม แต่เป็นการปิดเครื่องไปเลยครับผม

Comment

ขอถามต่ออีกนะครับ
      แล้วชาตนี้ใช้เวลานานรึเปล่าครับ คงเป็นเพราะเครื่องของผมเก่าแล้วละครับ แบตมันคงจะเสื่อมแล้ว

Comment

ชาร์จ ใช้เวลาเท่าไร จะขึ้นอยู่กับขนาดของแบตเตอรี่ด้วยครับผม

ข้อมูลผมไม่ค่อยมีเลยครับผม รอท่านอื่นนะคร๊าบ

Comment

Working...
        X