Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ X-Fi Extreme music คร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ X-Fi Extreme music คร้าบ

อยากรู้ว่ามีวิธีไหนที่จะทำให้เราเสียบลำโพง+หูฟังทางด้านหน้าเคสได้มั่งอ่ะ ปกติเสียบด้านหลังการ์ด X-Fi เอา หรือว่าใช้ได้แต่รุ่นที่มี Front panel เท่านั้นครับ?( มันแพงอะ ) เสียบด้านหลังมันไม่สะดวกเลยเวลาสลับไปใช้หูฟัง ถ้าทำได้แล้วทำยังไงอะคับ

ว้า แย่จัง
    เอาแบบง่ายๆๆ น่ะไปเซียร์ รังสิต
    แล้วไปร้าน เจ้เล้ง
    ไปหาสาย ที่ข้างหนึ่งเป็น แจ๊ค หูฟังตัวผู้
    และอีกข้าง เป็นแจ๊ก หูฟังตัวเมีย ครับ 50-80 บาทครับ
    ถ้าต้องต่อชุดลำโพลด้วย ก็ซื้อ แบบที่ว่า มา2 เล้น
    พร้อมกับ แจ๊ก แยก อีกตัวครับ 50 บาท
    ชัวร์ ครับ

Comment

ตอนนี้มีแจ๊คตัวผู้ที่แยกเป็นแจ็คตัวเมีย2รู มันใช้ไม่ได้ครับ

Comment

ผมใช้ลำโพง inspire T7900 อยู่เลย สบายไปครับ มันมีที่เสียบให้ที่รีโมทปรับ

ถ้าไม่ได้ใช้พวกลำโพงแบบนี้ ก็คงต้องใช้ สายพ่วงต่อยาวๆวางไว้หน้าเคยครับ แล้วสลับสายเอาครับ
        ถ้าตัวแยกไม่แนะนำครับ เสียงจา drop ลงครับ

Comment

สายต่อพ่วงยาวๆที่ว่า เส้นละเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

ไม่รู้ครับ ที่บ้านไม่ได้ขาย ดูตามบ้านหม้อคงไม่กี่สิบบาทครับ

Comment

ที่จริงผมทำได้ไม่ยากเลย โดยทั่วไปเคสส่วนมาก จะไม่สามารถต่อ เสียงได้ 2 ด้าน แต่บางรุ่น เค้าทำสาย ไว้ให้ต่อได้ ทั้งสองด้าน

ผมเลยต้อง Mod สายด้านหน้านิดหน่อย ให้ สามารถต่อที่ Mainboard แล้วเสียงยังคง ออกด้านหลังได้ด้วย (โดยทั่วไปถ้าเราต่อสาย sound ด้านหน้า ด้านหลังจะไม่ออก ใช้ไหมครับ หรือ ต่อด้าน หลังด้านหน้าก็ไม่ออก ต้องเลือกเอาอย่างได้อย่างหนึ่ง )

ต้อง Mod สาย sound ด้านหน้า ครับ ให้ sound สามารถ ออกได้ 2 ด้าน

Comment

พอนึกออกและ ใช้ลำโพงไรอยู่ครับ
                ถ้าสมมติ ใช้ 2.1 ก็ไปเสียบรูหลังแทนครับ แล้ว set เป็น 4.1 แล้ว set3D ดังรูป เสียงก็ออกเท่ากันแล้วครับ

ถ้าใช้ 5.1 ก็ต้องไปซื้อตัวแยกมาและงับ เเยก 1รูเล็กเป็น3รูใหญ่ แล้วต่อรวมเหลือ2รูเข้าลำโพงไป แล้วเอาอีกรู2อันต่อแยก ลำโพงคู่หลังมาต่อหูฟังแทน เวลาจะใช้ หูฟัง ก็ปรับเป็น 7.1 แค่นั้นครับ ถ้าดู powerdvd อย่าลืมปรับในโปรแกรมด้วยนะครับ

Comment

Working...
                X