Announcement

Collapse
No announcement yet.

EX38-DS4 + E8400 ช่วยชี้แนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EX38-DS4 + E8400 ช่วยชี้แนะทีครับ

Spec ครับ
    E8400
    EX38-DS4
    OCZ ReaperX 2*2GB Bus1000

มีปัญหาคือว่าพอ OC แล้ว Bus CPU มันกลับมาเป็นค่าเดิมอะครับ
    คือตอนแรกผม OC ตามสูตรนิยมเลย คือ 9*400 Vcore ตอนแรกผมใส่ไป 1.5 เพราะเป็นคอมชุดใหม่ยังไม่ชินกะมันเท่าไหร่ แล้วก็ ปิด CIE , TM2 , EIST และ Virtualization Technology เรียบร้อยเเล้ว แต่มันไม่ได้ครับ พอเซฟ รีสตาร์ท คอมมันเหมือนดับไปเลยแปปนึง แล้วติดขึ้นมาใหม่
    ผมมองค่า CPU ใน Bios ที่มันโชว์ก่อนเข้า Windows มันกลับเป็นค่าเดิมคือ 9*333
    แต่พอเข้าไปเชคไฟและการทดแรมในวินโดวส์ มันไม่กลับเป็นค่าเดิมเหมือน Bus CPU คือมันก็เป็นค่าที่ตั้งไว้ปกติ
    ทีนี้ผมเลยลองเป็น 9*370 พอ นอกนั้นออโต้เเละเดิมๆหมด ก็ยังไม่ได้ ลอง 9*350 ก็ไม่ได้ T^T

แล้วก็มีอีกอาการนึงครับ คือผมไม่ได้ไปยุ่งกะ CPU เลย แต่มาทดเเรมแทน เพราะค่าที่ Bios ตั้งมาให้ทีแรกรู้สึกจะเป็น 800 ผมเลยทดเป็น 1066 เเล้วเพิ่มไฟไป 0.1 ก็เข้าวินโดวส์ได้ปกติ แต่เทส Orthos ได้แค่ปามาน 7 วิมันก็ Error แล้วอะครับ แต่พอทดมาเป็นบัส 1000 ก็เทสผ่านปกติ ไม่ทราบว่าถ้าเทส Orthos ไม่ผ่านเนี่ยเกิดจากอะไรมั่งครับ แรมผมมันไปได้แค่นี้ หรือไฟไม่พอ

ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ คนไหนรู้สาเหตุหรือใช้ชุดนี้เหมือนกัน ผมรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ ถ้าเป็นไปได้นี่บอกการปรับใน Bios ละเอียดๆหน่อยจะดีมากเลยครับ คือผมก็ไม่รู้ว่าลืมปรับอะไรรึเปล่า แต่เท่าที่ดูๆเนี่ยมันก็ OK หมดเเล้ว ชุดนี้ก็เพิ่งถอยมาใหม่ด้วยนั่งงมอยู่ทั้งคืนเลย OC ไม่ไปซักที อุตส่ามีชุดน้ำ T^T เห็นเพื่อนๆไป 4GB กว่าอยากไปมั่งครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

ระบบมันยังไม่เสถียรมากกว่าครับ

ลองเพิ่มไฟดู

ปล.ถ้าว่างกดอ่านลายเซ็นผมครับ กร้ากๆๆๆๆๆๆ
    Last edited by matoom; 21 May 2008, 10:53:05.

Comment

Originally posted by matoom View Post
      ระบบมันยังไม่เสถียรมากกว่าครับ

ลองเพิ่มไฟดู

ปล.ถ้าว่างกดอ่านลายเซ็นผมครับ กร้ากๆๆๆๆๆๆ
      เกรียนครับ

Comment

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ ควรจะลองเพิ่มไฟใช่มะคับ ไฟ CPU กะ RAM ผมพอกะได้เพราะมีตัวอย่างเยอะ แต่ไฟอื่นๆนี่ผมกะไม่ถูกอะครับไม่ทราบว่าขนาดไหนถึงจะเหมาะสม พอจะมีค่าประมาณให้ผมมั๊ยครับ หรือขอลิงค์ที่เค้า OC ละเอียดๆให้ผมดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ ลอง Search ดูแล้วไม่ค่อยเจอ หรือถ้าเพื่อนๆใจดีคนไหนว่างๆอยู่ก็ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ ^^ จะได้คุยกันสะดวกหน่อย
        Last edited by ToMmI; 21 May 2008, 16:07:26.

Comment

Originally posted by ToMmI View Post
          ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ ควรจะลองเพิ่มไฟใช่มะคับ ไฟ CPU กะ RAM ผมพอกะได้เพราะมีตัวอย่างเยอะ แต่ไฟอื่นๆนี่ผมกะไม่ถูกอะครับไม่ทราบว่าขนาดไหนถึงจะเหมาะสม พอจะมีค่าประมาณให้ผมมั๊ยครับ หรือขอลิงค์ที่เค้า OC ละเอียดๆให้ผมดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ ลอง Search ดูแล้วไม่ค่อยเจอ หรือถ้าเพื่อนๆใจดีคนไหนว่างๆอยู่ก็ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ ^^ จะได้คุยกันสะดวกหน่อย
          อยากรู้ไฟตัวไหนใน bios ถ่าบรูปมาถามเลยครับ เดี๋ยวเมพข่าๆแถวนี้เค้าตอบให้เอง

Comment

นี่ครับรูป คืออยากทราบว่า

ไฟของ FSB OverVoltage Control กับ(G)MCH OverVoltage Comtrol คืออะไรครับ แล้ว 9*400 ควรเพิ่มเท่าไหร่ดี

แล้วก็ CPU GTLREF1 Voltage Ratio กับ CPU GTLREF2 Voltage Ratio คืออะไรครับ หรือไม่ต้องไปยุ่งกะมันดีกว่า

แล้วตอนนี้ผมแค่ Enable ตรง CPU Host Clock Control แล้วเพิ่มบัสเป็น 350 ไฟอัดไปตั้ง 1.5 ยังไม่ได้เลยครับ ผมเลยกด Load Optimize(ถูกป่าวหว่า) ให้เป็นค่าเดิมจากโรงงาน ไฟต่างๆออโต้หมด พอลองเชคใน windows ไฟ CPU มันขึ้นถึง 1.33 เลยอะครับ ดูมันสูงๆยังไงไม่รู้ ปกติรึเปล่าครับ

ยังไงก็ช่วยหน่อยนะครับ
            Attached Files

Comment

ลองดูนะครับ
              CPU clock ratio 9
              CPU host clock control enable
              CPU host freq. 400
              System memory multiplier 2.00

อย่างอื่นปล่อยไว้แบบนั้นครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ แล้วนอกจากไฟ CPU นี่ต้องเพิ่มไฟอะไรอีกมั่งครับ
                Last edited by ToMmI; 21 May 2008, 21:07:17.

Comment

ตอนนี้อาการเป็นปกติ 100% แล้วครับผม สรุปปัญหาคือเมนบอร์ดเอ๋อครับ เลยเอาไปเครมที่ Jedi ได้ตัวใหม่มา แล้วพี่เค้าก็บอกว่า Bios F3 มันคงยังไม่นิ่งด้วย ตอนนี้เลยใช้ F2 อยู่ OC เนียนๆแล้วครับ.......ดีใจ ^^

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆนะครับ ที่อุตส่ามาช่วยผม ไว้มีปัญหาอะไรจะมารบกวนใหม่ครับ

Comment

Working...
                  X