Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เป็นที่ POWER หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เป็นที่ POWER หรือเปล่าครับ

เข้า bios แล้วไปที่ HARDWERE MONITOR แล้ว ตรงไฟ 12 VOLT มันกลายเป็น 5 VOLT กว่าครับ (ปกติมันน่าจะเป็น 11-12 ) ลอง flash bios แล้ว ไม่หาย แต่ใช้งานได้ปกติ

spec
    P4_3.0 E
    MB ASUS P4P800-x
    RAM DDR 512/400
    HDD. 80
    VGA 128

ปัญหาพอจะเป็นที่ไหนบ้างครับ
    Attached Files
    Last edited by tui42; 21 May 2008, 13:36:32.

ปกติ
    น่าจะเป็นที่เซนเซอร์เมนบอร์ด เพี้ยนนะ

Comment

ไฟมี 12V กับ 5V ปกติครับ

ไฟ +5 กับ +12 จะเลี้ยงพวกฮาร์ดดิสก์ ซีดีรอมทั้งหลาย ลองเอาสายไฟเสียบฮาร์ดดิสก์มาดูก็ได้

สายแดง +5
      สายเหลือง +12
      อาจจะสลับกันก็ได้ครับ ถ้าผมจำผิด ขออภัยครับ ไม่แน่ใจเท่าไร

สายดำ 2 เส้นเป็นกราวด์

ผมทราบแค่นี้ครับ รายละเอียดผมไม่รู้มาก รอท่านอื่นมาต่อแล้วกัน

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ปกติ
        น่าจะเป็นที่เซนเซอร์เมนบอร์ด เพี้ยนนะ
        Originally posted by Athlon_TFS View Post
        ไฟมี 12V กับ 5V ปกติครับ

ไฟ +5 กับ +12 จะเลี้ยงพวกฮาร์ดดิสก์ ซีดีรอมทั้งหลาย ลองเอาสายไฟเสียบฮาร์ดดิสก์มาดูก็ได้

สายแดง +5
        สายเหลือง +12
        อาจจะสลับกันก็ได้ครับ ถ้าผมจำผิด ขออภัยครับ ไม่แน่ใจเท่าไร

สายดำ 2 เส้นเป็นกราวด์

ผมทราบแค่นี้ครับ รายละเอียดผมไม่รู้มาก รอท่านอื่นมาต่อแล้วกัน

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ
        ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่ให้คำแนะนำ
        ท่านใดจะแนะนำอีกก็ช่วยบอกมาครับ (แต่ผมโพสรูปไม่ได้)

Comment

Working...
        X