Announcement

Collapse
No announcement yet.

แฉ~ความรู้สึกหลังได้ทดลองใช้ Razer Destructor Mat

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แฉ~ความรู้สึกหลังได้ทดลองใช้ Razer Destructor Mat

ต้องขอบอกเลยครับว่า มันเป็นแผ่นรอง mouse ที่ดูเหมือนจะไม่ธรรมดาอย่างที่ผู้ผลิตได้อ้างไว้จริงๆ...
    เอาล่ะ ผมจะขอเกริ่นความสั้นๆก่อนละกันครับ จะได้รู้ที่มาที่ไปของความรู้สึกก่อนใช้กับหลังใช้งานได้อย่างครบถ้วน
    ก่อนหน้านี้ผมใช้ที่รอง mouse ของ apple อยู่ซึ่งราคาไม่แพงเท่าไหร่(น่าจะเกือบๆร้อยบาท) โดยประสิทธิภาพก็ถือได้ว่าคุ้มค่ากับราคาพอสมควรอยู่แล้ว
    ที่รอง mouse ของ apple นั้นมีลักษณะผืนผิวเป็นรอยนูนสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนขนาดเล็ก สานเรียงกันไปจนเต็มพื้นที่ อีกทั้งยังโปร่งใสเล็กน้อย และมีลายลูกแอปเปิ้ลอยู่ตรงกลาง
    จุดเด่นคือพื้นผิวมันมีแรงเสียดทานที่ค่อนข้างจะเหมาะสม เวลา double-click จะไม่มีความกังวลใจเกี่ยวกับเรื่องการสั่นไหวของ mouse แม้แต่น้อย แถมเวลาเคลื่อน mouse ก็ยังรู้สึกได้ถึงความมั่นคงและแม่นยำ
    ทว่า หลังจากการใช้งานอันยาวนานมามากกกว่าสองปีเต็ม พื้นผิวชั้นบนสุดของแผ่นรอง apple นี้ก็เริ่มเผยอเสียแล้ว +_+...
    ถึงมันจะไม่ได้เป็นอุปสรรคแก่การใช้งานสักเท่าไหร่ แต่ผมก็ตกลงปลงใจกับตัวเองว่า นี่คงควรแก่เวลาที่จะต้องเปลี่ยนที่รองแล้วกระมัง

จากการหาข้อมูลมาในระดับหนึ่ง ผมก็ตัดสินใจที่จะซื้อ Razer Destuctor ซึ่งแพงหูฉี่ เรียกได้ว่าแพงที่สุดเท่าที่มีการนำเข้าอยู่ในปัจจุบันก็ว่าได้ +_+...
    จริงๆแล้วยังมีที่รองอีกตัวที่น่าสนใจคือรุ่น Razer Goliathus ที่พึ่งจะออกมาใหม่แบบสดๆร้อนๆเลยทีเดียว มีทั้งแบบพื้นผิว control และแบบ speed ให้เลือกสรรในราคาที่ถูกกว่าเสียด้วย
    อย่างไรก็ดี รู้สึกจะยังไม่มีเจ้าไหนนำแผ่นรองตัวใหม่นี้เข้ามาเลยสักราย...
    ที่สำคัญ แผ่นรองรุ่นใหม่ของ Razer เป็นแบบ soft mat คือมันม้วนได้ วัสดุที่ใช้ในการผลิตมีความยืดหยุ่นกว่า Razer Destructor พอสมควร
    ทำให้ผมตัดสินใจได้ในที่ว่า ไหนๆก็จะซื้อตัวใหม่แล้ว เอาแบบ hard mat ที่ดูมั่นคงกว่าไปเลย *_*!

และแล้วก็มาถึง อืมม..หน้าร้าน P&* โดยไม่รู้ตัว...มันราคาแพงอย่างที่คิดเอาไว้จริงๆ 1390 บาทถ้วน ลดไม่ได้อีกต่างหาก(สงสัยต้องซื้อหลายๆอันถึงจะพอต่อได้) แถมกระเป๋าบรรจุที่มีกลิ่นของความใหม่โชยออกมาก็ใหญ่โตจนดูน่าเกรงขามพอควร
    ส่วนด้านหลังก็มี เหล่าเกมเมอร์เทพๆของทีมระดับอาชีพจากดินแดนแพนด้าและลุงแซมมาคอยให้ความคิดเห็น(ปั่นหัว)เราว่ามันดีอย่างนู้นดีอย่างนี้ แถมยังมีกราฟอ้างอิงประสิทธิภาพเมื่อเปรียบเทียบกับที่รอง mouse ชนิดอื่นๆอีกด้วย
    ถ้า mouse คุณเป็นแบบ laser จะดีขึ้น 37% แต่ถ้าเป็นแบบ optic จะดีขึ้น 27% คือคำอวดอ้างสรรพคุณของมัน...
    ปัญหาคือ ไอ้การจะเชื่อของแบบนี้มันจะเป็นอะไรที่ง่ายไปหน่อยไหม? mouse กับ ที่รอง หรือ keyboard มันก็เหมือนกับรองเท้านั่นแหละ ควรจะต้องลองเองก่อนซื้อ(มีคนบอกมา)
    แต่แล้ว กลับต้องซื้อไปโดยไม่ได้ลองเพราะเจ้าของร้านไม่ยอมให้ลอง...(เซ็งเลย ขนาดเวลาซื้ออุปกรณ์อะไรก็อุตส่าห์ถ่อมาซื้อที่นี่เกือบทุกครั้งนะเนี่ย)
    เอาเถอะ Razer Destructor มันก็ไม่ได้มีระบุเอาไว้ด้วยสิว่าเป็น speed น่าจะไม่ถึงกับตึงมือเกินไปสำหรับคนที่ใช้ mouse มามากกว่าสิบปีแล้วอย่างเรา
    ยิ่งกว่านั้น รุ่นนี้มันยังเน้นคำว่า Precision ซึ่งหมายถึงความแม่นยำเป็นพิเศษด้วย...

เมื่อเปิดผนึกมันออกมาก็ต้องร้องว่าโอ้วจอร์จ...เพราะแผ่นรองมันไม่ได้หนามากอย่างที่คิดเอาไว้ แถมพอลูบไปที่ผืนผิวของ Destructor ก็ให้ความรู้สึกว่ามันเหมือนกับวัสดุบางอย่างที่คุ้นเคย...
    มันให้ความรู้สึกที่คล้ายคลึงกับวัสดุที่ใช้ทำบริเวณด้านข้างของ mouse รุ่น Logitech G5 แต่จะสากน้อยกว่ามากพอดู เป็นครั้งแรกที่ได้สัมผัสกับผืนผิวที่ถูกฉาบด้วยวัสดุ gunmetal ซึ่งเป็นโลหะผสมของทองแดงกับดีบุกหรือสังกะสี
    ตัวแผ่นรองมีขนาดค่อนข้างใหญ่มาก ทำเอาผมต้องจัดโต๊ะกันใหม่ขนานใหญ่ก่อนที่จะวางเจ้านี่ลงบนนั้นได้
    ผืนผิวด้านหลังของเจ้า Destructor เป็นยางแผ่นใหญ่ ทำให้ไม่ต้องกลัวว่าจะเกิดการลื่นขึ้นในขณะเล่นอย่างแน่นอน
    ขณะที่ผมประกบ mouse G5 ของผมลงบน Destructor ผมก็พบว่า!
    มัน...ลื่นมาก ลื่นมากเมื่อเทียบกับเจ้าที่รอง apple ตัวเก่าของผม เรียกได้ว่าแรงสียดทานที่เคยผยุงมือผมเอาไว้หายไปมากกว่าครึ่งเลยทีเดียว ทำให้ผมเริ่มกลัวที่จะใช้งานมันขึ้นมา
    ผมจึงลองหาข้อมูลเพิ่มเติมใน net อีกหน่อยเลยพบว่า Destructor เป็น mouse ประเภท Hybrid ที่ผสมระหว่างความลื่นและความมั่นคงของที่รองแบบ control และ speed เข้าด้วยกัน
    นี่ขนาดยังไม่ใช่แบบ type speed เต็มตัวยังลื่นได้ถึงเพียงนี้ ผมไม่อยากที่จะจินตนาการเลยว่า ถ้าเป็นแบบ speed เต็มสูบจะลื่นจนคนเล่นหัวคะมำได้เลยรึเปล่า...
    เอาล่ะ ในเมื่อซื้อมาแล้วตั้งใจจะเปลี่ยนแล้ว ก็ต้องลองให้ถึงที่สุด
    เมื่อได้ลองใช้ไปสักพัก ผมก็ต้องแปลกใจกับประสิทธิภาพของเจ้าที่รองตัวนี้จริงๆน่ะแหละ
    คำนิยามของมันบอกเอาไว้ว่า"การทำลายล้างจำเป็นต้องมีความแม่นยำ" นั้นไม่ผิดเพี้ยนไปเลยแม้แต่น้อย
    แผ่นรองตัวนี้ทำให้ cursor ของผมสามารถเคลื่อนไหวในระดับ 1 pixel ได้อย่างไม่ยากเย็น!(จอผมขนาด 20 นิ้ว 1680x1050) เรียกได้ว่า cursor จะเคลื่อนที่ไปตามแรงสั่นไหวแม้เพียงเล้กน้อยของมือได้อย่างน่าทึ่ง
    ทุกๆอากัปกิริยาของผมไม่อาจพ้นจากสายตาของเจ้าแผ่นรองตัวนี้ไปได้เลยแม้แต่น้อย (ซึ่งผมจำได้ว่าสมัยใช้ที่รอง apple มันไม่ทำไม่ได้ถึงขั้นนี้)
    ผมจึงลองสับกลับไปใช้เจ้าที่รอง apple เพื่อเปรียบเทียบดู แล้วก็พบว่า แผ่นรอง apple ก็ทำให้ผมเคลื่อนไหวในระดับ 1 pixel ได้เช่นกันแต่ต้องใช้ความพยายามกว่ามาก
    ณ จุดนี้นี่เองที่ผมได้ค้นพบว่าแรงเสียดทานที่เหมาะสมระหว่าง mouse และแผ่นรองมีผลต่อการเคลื่อนไหวเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับตอนที่ mouse เริ่มออกตัว
    การออกตัวของ G5 ทำได้ดีกว่ามากบนแผ่นรอง Destructor ในขณะที่แผ่นรอง apple ต้องใช้แรงมากกว่า ทำให้การเคลื่อนที่ในระยะใกล้ๆโดยใช้ Destructor นั้นเร็วกว่าเดิมพอดู
    อีกสิ่งหนึ่งที่น่าทึ่งของแผ่นรองนี้ก็คือ ยิ่งผมตวัด mouse เร็วกว่าเดิมมากขึ้นเท่าไหร่ แรงเสียดทานที่แผ่นนี้ให้ผมก็มากขึ้นเท่านั้น
    เวลาเพิ่มความเร็วเราจะได้ยินเสียงขัดสีระหว่าง mouse กับ ที่รอง(แบบเบาๆ)เลยครับ ในจังหวะนี้นี่เองที่ผมรู้สึกว่าแรงเสียดทานมันเพิ่มขึ้นบ้าง ทำให้มันไม่ถึงขนาดลื่นไถลไปไกลจนหัวแตก
    ในความรู้สึกผมความคล่องตัวของ mouse G5 เพิ่มขึ้นราว 60% ในขณะที่ความมั่นคงหรือแม่นยำลดลง 20%... เป็นการแลกที่ผมถือว่าก็คุ้มค่าดี
    ทั้งนี้ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสียนะครับ แผ่นรองตัวนี้ทำให้ผม double-click ยากขึ้น
    แรงสั่นหลังจากที่เราคลิกครั้งแรกบางทีจะทำให้ mouse เราไม่นิ่งในขณะคลิกครั้งที่สอง ทำให้ double-click ไม่เป็นผลสำเร็จ
    ที่สำคัญ เวลาเราใช้งานเราต้องมีสมาธิกับมันพอดูครับเพื่อที่จะควบคุมมันให้ได้อย่างใจ
    ผมจึงแนะนำว่าหากคุณไม่ใช่คนที่เล่นเกมบ่อยๆ ที่รองตัวนี้อาจไม่เหมาะกับคุณ เพราะมันจะกินทรัพยากรสมองของเราขณะใช้งานแบบธรรดาโดยไม่จำเป็น
    โดยรวมแล้วผมว่า ที่รองตัวนี้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการเล่นเกมได้จริง
    จากการทดสอบทำแต้มใน เกม flash ยิงอุกกาบาตของ Razer Salmosa ที่ www.speedofthelight.com พบว่า แต้มสูงสุดที่ทำได้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ
    ที่รอง apple ได้แต้มสูงสุดที่ 340000 แต้ม
    ที่รอง Destructor ได้แต้มสูงสุดที่ 788000 แต้ม
    มันเพิ่มมาเท่าตัวเลยนะเนี่ย...ผมจึงสรุปว่าเพราะการออกตัวอันยอดเยี่ยมของ mouse บนที่รอง Destructor นี่แหละครับที่ทำให้เกิดผลต่างของคะแนนขนาดนี้

โดยรวมแล้ว ผมให้คะแนน Destructor 8.2/10
    โดยมีข้อแนะนำว่า เหมาะสำหรับคนเล่นเกมบ่อย ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยเล่นเกมหรือใช้งานทั่วไป

จึงมา รีวิวให้ทุกท่านที่อยากทราบคุณสมบัติของเจ้าแผ่นรองสุดแพงตัวนี้ทราบไว้เป็นทางเลือกครับ
    +_+

ขอบคุณครับ แต่ดูมีิพิรุธจัง ครั้งแรกก็รีวิวเลย -*-

ไม่เป็นไรครับ ยังไงก็ได้ความรู้ อิอิ

Comment

เกือบจะเชื่อถ้าไม่อ่าน Rep บน เพราะกำลังจะซื้อเหมือนกัน -.- เล็ง Mantis ไว้ ถูกดี

Comment

กรำ ผมไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงมาขายของนะครับ =_=".....
        เอาตามหลัก logic ง่ายๆก็ได้ครับ ถ้าผมจะมารีวิวขายของจริงๆ ทำไมผมถึงเลือกตัวทดสอบเป็น G5 ล่ะครับ
        ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว เอา mouse ของ Razer มามันจะไม่เข้ากันได้มากกว่าหรือครับ...
        ที่สำคัญ ผมก็ใช้แผ่นรอง mouse apple แอปเปิ้ลมาเปรียบเทียบแทนที่จะเป็นแผ่นรอง mouse ของ Razer รุ่นก่อนด้วยกันเอง (นั่นก็เพราะผมไม่เคยมีรุ่นก่อนจริงๆ)
        เพราะเรื่องที่เขียนทั้งหมดนั้นเป็นประสบการร์จากการใช้ของผมจริงๆครับ +_+
        ที่มันแปลกเพราะเป็นโพสแรกนี่ก็เพราะผมสมัครเข้ามาในเวปเพื่อที่จะมาระบายความในใจจริงๆครับ
        ก่อนที่ผมจะซื้อ Destructor ไม่มีกระทู้ภาษาไทยที่บรรยายสรรพคุณเกี่ยวกับมัน หรือประสบการณ์การใช้จริงเลย (เพราะคนส่วนใหญ่ไปซื้อ Mantis กันหมดจริงๆนั่นแหละครับ อย่างตอนที่ผมซื้อ G5 เมื่อไม่นานมานี้ ก็เห็นคนตอนแรกที่เหมือนจะซื้อ Destructor แต่ก็เปลี่ยนใจไปซื้อ Mantis)
        ผมจึงเล็งเห็นว่าไหนๆก็ซื้อมาแล้ว ความรู้สึกที่ใช้มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นก็เลยอยากมารีวิวให้คนที่สนใจได้รับฟังกันนะครับ
        ผมใช้แล้วรู้สึกยังไงก็บอกอย่างนั้นจริงๆ แถมชื่อร้านก็อุตส่าห์ censored ไปแล้วด้วยครับ+_+"
        ไม่มีเจตนาที่จะขายของจริงๆครับ ใครมีประสบการร์การใช้ Destructor ก็อยากจะให้มาแบ่งปันกันด้วยครับ จะได้รู้จักจุดเด่นและจุดด้อยของอุปกรณ์นี้กัน

Comment

ขอบคุณครับสำหรับ รีวิว ดีๆ

Comment

ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจน่อ ไปป์ T_T

Comment

ราคาแพงกว่าเม้าผมเยอะเลยย

Comment

i love you for review
                i love razer

Comment

ตอนนี้ผมใช้แผ่นรองเม้าส์อันละ 15 บาทอยู่ ก็เอาล่ะ เพราะเล่น Flight Sim ไม่ใช้เม้าส์มาก

แต่ก็ขอบคุณที่มารีวิว ให้อ่านกัน

Comment

ใช้goliathusอยุ

Comment

ไม่มีรูปสักหน่อยเหรอ - -

ไม่เร้าใจเลย

Comment

ผมใช้ของOCZอยู่คับ แต่ที่เปลี่ยนเพราะอันเก่ามันเล็กไป เล่นเกมแล้วเม้าส์ตกทุกที เล่นเกมตายเพราะแผ่นลองเมาส์บ่อยมาก เลยเปลี่ยนเลยคับ ตอนแรก้อสนของRazerคับ แต่แพงไปหน่อย

Comment

ไม่คิดมาคับผมใช้อันละ100

Comment

อยากได้เหมือนกัน แต่ทำใจซื้อไม่ลง เลยได้ใช้แต่ Goliathus ก่ะ MX518

ป.ล.จขกท.ลืมรูปเน้อ

Comment

ใช้ของแถมเอง ไม่มีปัญญาซื้อ

Comment

Working...
                              X