Announcement

Collapse
No announcement yet.

-RAM ทำ Dual-Channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -RAM ทำ Dual-Channel

RAM ทำ Dual-Channel kington ทำไม่ได้หรอ หรือ Consair Value Select Twin Kit ทำได้อันเดียว
    แล้วทำ Dual-Channel จะมีผลดีอย่างไร

ทำได้เกือบหมดล่ะครับ - - ขอแค่มีดวง (ในแรมที่ไม่ได้เป็น kit)

dual-ch มีผลคือ ทำให้แรมมี bw เป็น 128 bit จาก 64 bit แต่เรื่องเกมส์ ไม่ได้ต่างกันครับ

Comment

ในทางทฤษฎี Dual จะเพิ่มประสิทธิภาพ 100% แต่เวลาใช้งานจริงไม่ถึงหรอกครับ ได้ 40-60% ก็หรูแล้ว

แรม ปัจจุบัน เดี๋ยวนี้ถ้ายี่ห้อเดียวกัน ส่วนมากทำ Dual ได้หมดแล้วครับ แต่ถ้าเพื่อความแน่ใจ ในกรณีที่เราไม่ได้ซื้อมาแบบเป็นชุด Kit ก็ซื้อพร้อม ๆ กัน ก็จะได้เหมือนกันแล้วครับ

ส่วนถ้าซื้อไม่พร้อมกัน ก็ลองมอง ๆ ยี่ห้อเดียวกัน หรือ ชิพเดียวกันครับ

Comment

Kingston ทำได้ เราก็ใช้อยู่

Comment

Kingston ก็ทำได้ฮับใช้อยู่ Dual-Channel น่ะ

Comment

ส่วนใหญ่ก็ทำได้ทั้งนั้นแหละคับ

มีส่วนน้อยมากที่จะทำไม่ได้เพราะ แรมไม่เข้ากัน

แต่ถ้าเอาให้ชัวร์ ก็เลือกซื้อที่มันเป็นชุด kit ก้อดีคับ

Comment

ถ้าเราซื้อแล้วมันไม่เข้ากัน ร้านเค้าให้เปลี่ยนหรือเปล่าหว่า

Comment

ใช้ Dual Channel จะโหลดได้ไวกว่านะครับ เท่าที่ใช้ดูเทียบกัน

Comment

ทำDual-Channel ต้องซื้อเป็นแบบTwin Kit หรือป่าวนะ
                  หรือซื้อ แบบเดียวกัน ก็ทำได้ อยากได้ คอแซ 1024 / 677หรือ800 ซัก 2 ตัว พอจะรู้ราคามั้ยครับ

Comment

Originally posted by wutteam View Post
                    ทำDual-Channel ต้องซื้อเป็นแบบTwin Kit หรือป่าวนะ
                    หรือซื้อ แบบเดียวกัน ก็ทำได้ อยากได้ คอแซ 1024 / 677หรือ800 ซัก 2 ตัว พอจะรู้ราคามั้ยครับ
                    ไม่จำเป็นเลยคับ เลือกซื้อแบบ value select ก็ทำได้แน่นอน ร้อยเปอร์เซ็นต์ (ถ้าบอร์ดรับนะ)
                    แนะนำให้ซื้อบัส 667 ก็น่าจะเพียงพอคับ ประหยัดได้เป็นพันเลย

Comment

ทำได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่น ขอเป็นชิบและขนาดเท่ากันพอ

Comment

Working...
                      X