Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ clock q6600 + giga ep35-ds3r อ่ะค่ะรบกวนถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ clock q6600 + giga ep35-ds3r อ่ะค่ะรบกวนถามหน่อย

จะ clock q6600 + giga ep35-ds3r อ่ะค่ะรบกวนถามหน่อย อยากได้ สัก 3.0 กับ 3.2 อ่ะค่ะ เยอะไปมั้ยค่ะ แบบว่า เปิดตลอด 24 ชม. อ่ะค่ะ
    ต้องใช้ไรประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วถ้าปรับ cpu แล้วแรมต้อง colck ด้วยมั้ยค่ะ ไม่เคยทำเลยค่ะ อยากลอง แต่ งง นิดหน่อย

q6600
    GIGABYTE P35-DS3R Bios v.2
    RAM GEIL 4 GB-800,5-5-5-15,(2GBx2)
    GIGABYTE 8600 GT 256 ddr3
    SEAGATE 500 GB,SATA II,32MB,NCQ
    ENERMAX 460W
    CPU COOLER TUNIQ TOWER 120

ปรับอย่างงี้ป่าวค่ะ
    Last edited by cigar; 22 May 2008, 23:25:19.

แนะนำเล่นเป็นตัวคูณ8ดีกว่ามั้ง....
    8x400 ทดแรม 1:1 ให้แรมวิ่งแค่ 800 พอละ ที่เหลือไปฟิค CL ให้วิ่งที่ 4-4-4-12 แค่นี้เหลือๆแล้วงับใช้งาน 24/7 สบายๆ

Comment

ต่างกันไงค่ะ x8 กับ x9
      แล้วไฟนี่แบบเดิมเลยหรือว่าปรับสักเท่าไหร่ดีค่ะ
      ตอนนี้อยากได้สัก แค่ 3.0 แล้วอ่ะค่ะ x ไรดีค่ะ
      ขอบคุณค่ะ

Comment

กรณีตั้งเป้าแค่ 3.2 นะครับ
        ตัวคูณน้อยจะได้ FSB ที่สูงกว่า แน่นอนว่าประสิทธิภาพก็จะสูงกว่าตามไปด้วย
        แถมที่สำคัญผมไม่รู้ว่าแรมตัวนี้มันจะวิ่งได้บัสสูงมากน้อยขนาดไหน
        จึงเอาเป็นว่า สูตร 8x400 ทดแรม 1:1 CL 4-4-4-12 จึงน่าจะเหมาะสมกับการใช้งานจริงๆแบบเสถียรครับ

ไฟ cpu ค่อยๆขยับขึ้นทีละหน่อยแล้วกันครับ บอกไม่ได้ตายตัวหรอกว่าควรเล่นไฟเท่าไหร่ เรื่องนี้คุณต้องลองไล่ดูเอง....

Comment

อย่างงี้ต้องเพิ่มไฟที่แรมมั้ยอ่ะค่ะ แล้วถ้า 3.0 ต้องทดป่าวค่ะ

Comment

Originally posted by cigar View Post
            อย่างงี้ต้องเพิ่มไฟที่แรมมั้ยอ่ะค่ะ แล้วถ้า 3.0 ต้องทดป่าวค่ะ
            ถ้าลองที่ 3G ก็ต้องดูก่อนครับว่าคุณเล่นตัวคูณอะไร ทดแรมเท่าไหร่ ถึงจะบอกได้ว่าควรเพิ่มไฟมั้ย
            ทางที่ดีลง cpuz ก็ดีนะครับ จะได้ช่วยประกอบการตัดสินใจได้ง่ายขึ้น....

Comment

หาตัว 1: 1ไม่เจออ่ะค่ะ
              แล้วปรับไฟไงค่ะให้ไปที่ละน้อยๆ อะไรบ้างที่ต้องใส่0.1 อ่ะค่ะ ใส่ไปแล้วพอปรับมันขึ้นเหมือนกันหมดอ่ะค่ะ ในรูป 2 อ่ะค่ะ ช่วยอธิบายหน่อย

Comment

ปรับแรมให้เป็น 2.0 ครับ มันจะวิ่ง 1:1
                ไฟก็ลองไล่เฉพาะ cpu ก่อนก็ได้ครับ ค่อยๆเพิ่ม....

Comment

System voltage control
                  ddr overvoltage control
                  PCI-E overvoltage control
                  FSB overvoltage control
                  (G)MCH overvoltage control
                  CPU voltage control

คืออ่ะไรบ้างค่ะที่จะปรับอ่ะค่ะ (ในรูป 2 ค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจ) รบกวนอธิบายหน่อยค่ะ
                  ตอนนี้แล้ววิ่งที่ 2:3 แล้วถ้า 1:1 มันจะต่างกันไงค่ะ ขอบคุณค่ะ
                  Last edited by cigar; 24 May 2008, 13:06:56.

Comment

ตอนนี้ลอง ปรับ ที่ 2.88 อ่ะค่ะ ตามรูป แต่ทำไมพอใช้ CPU-Z ดู มันเห็น x6 อ่ะค่ะ ทั้งๆ ที่ตั้ง x9 ตอนปรับที่ 3.0 ก็เห็น x9 งง อ่ะค่ะ รบกวนอธิบายหน่อย แล้วปรับงี้ ถูกป่ะค่ะ

แล้ว Performance Enhancement ตั้งเป็น Standard หรือ TURBO เหมือนเดิมค่ะ

Last edited by cigar; 26 May 2008, 18:35:40.

Comment

เข้าเมนูที่เกี่ยวกะ cpu แล้วไปปิด C1E หรือโหมดประหยัดพลังงานมันนั้นแหละครับ
                      มันก็จะวิ่งตามตัวคูณที่คุณกำหนด....

Comment

แล้วปิด กลับ เปิด อันไหนดีกว่ากันค่ะ ในการใช้งาน

ตอนนี้ที่ลอง full load มัน เห็นที่ x9 แล้วค่ะ แต่ธรรมดาเห็น x6 สรุปควรปิดหรือเปิดดีค่ะ
                        Last edited by cigar; 26 May 2008, 18:47:33.

Comment

เปิดเลยครับ

Comment

เปิดทิ้งไว้เรย ครับ

แจ่ม

Comment

Working...
                            X