Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องความทนของ HD Notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องความทนของ HD Notebook

ผมสังเกตเห็น HD NB หลายรุ่นใช้ไฟไม่เท่ากัน แล้วที่อยู่ในมือผมมี
    1. HD WD : ใช้ไฟ 0.55A
    2. HD Hitachi : ใช้ไฟ 700mA - 1A
    3. HD IBM : ใช้ไฟ 500mA
    ็4. HD Fujitsu : ใช้ไฟ 500mA
    ขาด Seagate กับ Toshiba ไมมีข้อมูล

ปรากฏว่า HD ที่ใช้ mA ต่ำ พังง่ายมาก 3-4 พังมา 4 ตัวแล้ว
    ท่านว่ามันเกี่ยวกันเปล่า ถ้า A สูงๆ จะทนกว่า

ถอดมาจาก เครื่อง compaq รุ่นเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เอามาใส่กล่อง 150 บาท ดึงเข้าๆออกๆโยนไปโยนมา ยังไม่พังเลย ใส่เอากล่องใส่ซองนุ่มๆไว้นะซื้อจาพันทิพ 20 บาท

Comment

ใช้มา3ตัว อันแรกมันพังไปเพราะทำตกตอนถ่ายข้อมูลอยู่ (จริงๆทำท่าจะพังมานานละ) แต่อีก2อันยังอยู่ดี ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย ผมไม่คิดว่าจะเกี่ยวนะครับ ถ้าเอามาต่อExternalก็มีตัวแปรหลายอย่างทั้งตัวRackเอง ,ไฟที่จ่ายมาจากUSB ฯลฯ

Comment

เครียดมากไป ระวังอึ๊ไม่ออกน่ะครับ

Comment

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ

Comment

Working...
          X