Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถาม หน่อยครับ benq s31v

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถาม หน่อยครับ benq s31v

benq s31v ตัวเก่า ประมาน 1 ปีมาแล้ว
    ผมลองเปิด cpuZ ดู แล้ว งง เรื่อง bus ของ ram ที่วิ่ง 233 กับ 333 ทั้งที่ ถ้าผม จำไม่ผิด board ผมรับได้ 533 นะครับ แล้ว ram ตอนซื้อก็ 533 ( ผมเพิ่งหัด ดู เลยงงๆ ไม่เขาใจ ) อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ความรู้ หน่อยครับ ว่า benq ผม มันป่วยๆ หรือเปล่า หรือ ต้องไปปรับแต่ง bios ยังไง

ปล. ถ้ารูปเยอะไป ขออภัยนะครับ

ลองเอาเวอร์ชั้นนี้ไปลองดูใหม่ครับ

คลิกเลย

Comment

แสดงผลน่าจะถูกต้องแล้วนะครับ
      ความถี่ที่โชว์อยู่หน้า Memory นั้นเป็นความถี่ที่ใช้ทำงานจริง ของ Memory ทุกโมดูล
      ตัวเลข 533 เกิดจากการคูณสองตามทฤฏีของ DDR(Double Data Rate)
      แต่ที่โชว์ในโปรแกรมจะโชว์ความถี่จริงจึงเห็น Frequency แค่ 266(ไม่มี 233 นะ)

ส่วนหน้า SPD ระบุว่าคุณใส่แรมสองแผง แผงแรกรองรับการทำงานสูงสุดที่บัส 266(533) CL 4
      แผงทีสองนั้นทำงานได้สูงสุดที่ 333(667) @CL5

ดังนั้นระบบเลยเลือกความถี่ตัวที่ต่ำสุดคือตัวบัส 533 มาใช้งานที่ CL4

สรุป ระบบคุณวิ่งบัส 533 ตามปกติ และแรมวิ่งที่บัส 533 ซึ่งเป็นความเร็วที่เหมาะสมแหล่ะ ไม่มีปัญหา
      Last edited by beautyless; 23 May 2008, 02:49:52.

Comment

Working...
      X