Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ HDD

มันเป็นอะไรไม่รู้ครับ

สเปกผม

AMD Athlon 64 3000+ ไฟ 1.4v
    ASUS A8N5X
    Kingston 512/400 ไฟ 2.9v
    Seagate IDE 120 GB
    Seagate SATA 160 GB
    Lite-On DVD-ROM
    Lite-On DVD-RW
    VGA Radeon X300SE 128 MB
    PSU ITRON 400 W

ปัญหาคือ เวลาเปิดเครื่องแล้วแต่ก่อนมันวิ่ง 1 ขีดแล้วเข้าวินโดว
    แต่เพิ่งซื้อ DVD-RW มาใส่ก็ใช้ได้ปกติ แล้วอยู่ๆเครื่องมัน Boot ช้ามากๆวิ่ง 5-6 ขีด พอมาถึงหน้า
    Welcome มันรอนานมากๆ
    แล้วลองฟังเสียงดูไอ้เจ้า IDE 120 GB มันมีเสียงดัง แก็ก...แก็ก
    ก็เลยลองถอดออกดูใช้ SATA 160 GB ตัวเดียวปรากฎว่าใช้ได้ปกติ

เลยอยากถามว่า HDD มันเสียรึเปล่าครับ มันมีไฟล์สำคัญอยู่ในนั้นเต็มเลย ว่าจะไรท์ลงแผ่นแต่ไม่ทันแล้ว ทำไงดีครับ อยาดได้ไฟล์คืน

IDE มันจะกลับบ้านเก่ามั้งครับ

Comment

ของคุณwikornก็อาจจะเป็นไปได้ครับ แต่ยังมีอีกสาเหตุหนึ่งคือโปรแกรมป้องกันแผ่นก็อบ คิดว่าคุณอาจจะเอาdvdหรือvcdที่มีโปรแกรมนี้มาดู แล้วมันก็อบตัวเองไว้ในเครื่อง และมันก็จะรันตลอดเวลาเพื่อเช็คแผ่น ทำให้เครื่องคอมทำงานช้ามากๆครับ

Comment

Working...
      X