Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรๆและผู็มีน้ำใจช่วยเลือกด้วยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรๆและผู็มีน้ำใจช่วยเลือกด้วยนะครับ

กำลังจะซื้อลำโพงใหม่ ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ครับ ลองอ่านในกระทูั้ที่ผ่านๆมาบ้าง แต่ไม่มีตัวที่ผมเลือกไว้เลย รู้สึกไปเองหรือเปล่าว่าส่วนมากต้องการเบสตู้มๆกัน? เบสเนี่ยผมก็ชอบครับ แต่ไม่ใช่แนวsaagแน่ๆ ทีนี้จะเอาทั้งเบสทั้งรายละเอียดคงยาก -*- เพราะงบมันไม่มาก ผมฟังเพลงกับดูหนัง(animeน่ะแหละ) ไม่ได้เปิดสุดครับ

งบผมมีประมาณ1500+200

ตอนนี้ใช้ครีเอทีฟ 2.0 ราคา 300 บาทอยู่ครับ กับlive 5.1 0100
    พื้นที่ติดตั้งไม่มากครับeacan 500Lรู้สึกว่าซับมันใหญ่มาก(วางนอนเสียงมันเสียไหมครับ) เพลงตอนนี้ฟังเพลงanime พวกโหดๆก็ฟังแต่น้อยลงแล้ว คือผมสงสัยว่าพวกลำโพงที่เน้นเบสกับพวกที่เขาบอกว่ารายละเอียดดีๆนี่มันต่างกันมากไหมครับ ระหว่าง ในด้านเบส-ในตัวที่เน้นรายละเอียด กับ รายละเอียด-ในตัวที่เน้นเบส งงไหมครับเนี่ย ไอ้พวกงบน้อยแต่เรื่องมากเนี่ย

1.ตัวเลือกผมมีตามนี้ครับ อยากให้ช่วยกรองๆด้วยก่อนที่ผมจะไปฟังอีกที

edifier m1350
    edifier m1300

altec lansing bxr1121

microlab x2
    ทีนี้ตัว microlabนี่กลัวมีปัญหาครับ เพราะเคยอ่านเจอว่ามันมีเสียงรบกวน(ในรุ่นx3 เจอกระทู้จากที่oczนี่แหละ) เลยระแวงยี่ห้อนี่อยู่

มีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจก็ดีครับ

2.ตอนไปลองเนี่ย เราควรปรับเบส-แหลม-ระดับเสียงเท่าไหร่ดีครับ เพื่อให้เป็นค่ากลางสำหรับการทดสอบ? แล้วเรื่องประกันนี่มันยังไงครับ ประกันร้านหรือมีศูนย์

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ จะมีคนตอบป่ะเนี่ย T_T

ขอบคุณ

-*- เงียบงัน

Comment

แนะนำนะครับ ลองไปเดินดู แล้วไปลองฟังดูเลยครับว่าเสียงถูกใจเราหรือเปล่า เอาเพลงอนิเมติดตัวไปด้วยก็ได้ ไม่ว่าจะต่อผ่าน ipod หรือเครื่องเ่ลน mp3 อะไรก็ได้ เอาไปแล้วไปลองเปิดฟังดูเลย ส่วนเวลาไปฟังเบสหรืออะไรเป็นค่ากลางทั้งหมดครับ

PS. ไปลองฟังดีที่สุดครับ

PS2. ผมก็ฟังเพลงอนิเม ดูอนิเม ตอนไปซื้อ C5 ที่ฮ่องกงยังเอาไปต่อลองฟังดูเลย
      Last edited by asphere; 24 May 2008, 10:52:02.

Comment

ู^_^ซื้อมาแล้ว X2 ไปมากับเพื่อน ที่พันธุ์ทิพย์

ตอนแรกเข้าร้าน PYที่ขายเมาส์ คีย์บอร์ดเยอะๆ ไม่ได้สนใจมากเพราะดูเหมือนเน้นขายคีย์บอร์ดมากกว่า และคนเยอะร้านไม่ใหญ่นัก เลยไปร้านข้างๆที่ขายAltec ส่วนมากของแพงๆ เราจะไปซื้อของ1500บาท เลย...อะนะ(ของถูกๆเมื่อเทียบกับของในร้านเค้า กดดันตัวเองอีก) คนขายก็แนะนำeacan ที่หน้าตาเหมือนdivoom x3 เงินน่ะพอแต่ ซับใหญ่มากสำหรับผม ที่แถวโต๊ะผมมันน้อยและเปิดดังมากไม่ได้ด้วย ถามว่าaltecรุ่นที่ ราคาประมาณ 1500บาท มีไหม เจ้าของร้านบอก โอ๊ยรุ่นนั้นเขาเลหลังขายไปหมดแล้ว เสียงไม่ได้เรื่อง*0* ร้านไฮโซมันไม่เหมาะกับเรา หุๆ เพลงที่ให้ลองก็ไม่ใช่แนวเราเล้ย ไอ้ครั้นจะขอเปิดเพลงที่เราเอามาก็รู้สึกว่าคงไม่ได้ซื้อของร้านนี้หรอก เหอๆ เลยลองไปร้านที่เคยได้ยินว่าเจ้าของร้านพูดจาดีแนะนำลูกค้าดีซึ่งก็คือร้านที่ผมซื้อนี่แหละ ไปถึงก็ลองx1 เท่านั้นแหละ โดยร้านนี้ลองผ่านเครื่องเล่นcd ผมเอาmp3player ที่ใส่เพลงหลายๆแนวไปลอง รู้สึกว่าเสียงมันแข็งๆ ตอนนั้นx2ยังไม่ได้ลอง ก็เดินต่อละกันยังไม่ตกลปลงใจ(ยังไม่โดนใจมาก แต่ก็ยอมรับได้ละนะ เพราะรู้งบตัวเอง) ลองไปอีกร้าน fullbrite(ละมั้ง) น่าสนใจดี แต่เคยได้ยินคนในบอร์ดนี้แหละบอกเล่นขายของที่โชว์เลย แต่ไม่เป็นไรลองดู คนขายไม่ได้แนะนำอะไรแต่ก็ให้ลองได้ ไม่ได้ทำหน้าไม่รับแขก ลองedifierตัวที่ราคา 1500บาทไป รุ่นอะไรไม่รู้ เสียงไม่ใช่แนวเลย ก็เลยลองx1 อืม พอไหวนะ ลองอีกตัวคือdivoom titan777 1100บาทด้วย อ๊ะ ใช้ได้นี่นา ลืมบอกไปครับว่า ร้านนี้ลองผ่านคอม ลองไปหลายเพลง(เพลงเราเอง) อืม เยี่ยมไปเล้ย แนวผมเลย เลยบอกคนขายว่าไปกดเงินก่อน ในใจเสียดายที่ไม่ได้อุดหนุนร้านเฮียแก(ร้านpc professional) เอาล้ะ ลองกลับไปดูอีกที คราวนี้ลองx2 ผ่านตรงๆจากเครื่องเล่นmp3 อ่อนๆ เฮียแกแนะนำหลายอย่าง แกบอกว่าเวลาลองเนี่ยร้านส่วนมากจะเปิดลำโพงหลายๆตัวเสริมกัน มันช่วยลบจุดด้อยของตัวที่เราต้องการได้ *0* จริงๆด้วย แกบอกเวลาลูกค้ามาดูแกเปิดทีละตัว แล้วไม่เปิดผ่านคอมเพราะคอมมีsound card จริงด้วยสิ อืมม์ แกบอกลองที่ร้านแค่พอใช้แต่พอลูกค้ากลับไปแล้วดีใจที่เสียงดีขึ้น แบบนี้จะดีกว่าที่ลองที่ร้านดีแล้วกลับบ้าน-*- กรรมเวร ร้านที่ผ่านมาเปิดลำโพงเกินกว่า 1 ตัว เปิดผ่านคอม มันไม่ใช่ความผิดคนขายแต่เราไม่รู้เทคนิคคนขายต่างหาก หลังจากลองx2ไปหลายเพลง อืมม์ เอานี่แหละ เสียงไม่ได้ดีมากแต่ก็okกว่าx1 ไปกดเงิน กลับมาลองสินค้า .....กลับมาบ้านลองเปิด *0* แจ่มกว่าที่ลองที่ร้านบานเลย เฮียแกบอกด้วยว่าสายหนวดกุ้งเนี่ยถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยนด้วย

ตอนนี้มีปัญหาเล็กน้อยคือเสียงจี่ๆๆๆ พอขยับแซท นิดนึงหายไป มาเป็นพักๆ นานๆมีที ไม่รู้เป็นเพราะสายหรือเปล่า เพราะดูมันห่วยจริงๆน่ะแหละ

ลืมบออกไป ขากลับข้ามฝั่งด้วยสะพานลอยจากในพันธุ์ทิพย์ เจอ(เรียกว่าไงดี)แผงลอยรายสินค้าtransendตรงทางออกเลย ทำเลดีมากๆแต่มีแต่คนเดินผ่าน แหงล่ะที่ตรงนั้นคงไม่มีใครดูอะไรนานๆ อืม ราคาน่าสนใจดี มีแรมบัส1066 2*2gb ไม่แพงด้วย ดูเหมือนเป็นรุ่นสำหรับoc ถามคนขาย เขาบอกค่าที่แพงมาก แถมดูแล้วคนขายตั้งใจมากด้วย ยังไงคนจะซื้อแรมยี่ห้อนี่ก็มีที่ซื้อเพิ่มแล้วล่ะนะ ^_^ พิมตั้งนานมีคนอ่านมั้ยเนี่ย 5 5 5

ลืมบอกไปว่าเสียงx2 นี่เรียกได้ว่าคุ้มกับเงินที่เสียไปจริงๆ(ถึงจะเป็นรุ่นอ่อนของหลายๆคนก็เถอะ) เสียงเบสแน่นดี รายละเอียดใช้ได้ ขนาดไม่ใหญ่มาก
        Last edited by yuki_kaze; 24 May 2008, 17:21:40.

Comment

ยินดีด้วยครับ!!!

Comment

ใช้หูตัวเองตัดสินดีที่สุดแล้วครับ

Comment

Working...
            X