Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ PSU ใช่ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ PSU ใช่ไหมคับ

พอดีแบบว่า ไปดูอาการคอมฯ บ้านน้อง มันบอกๆว่า บางทีเล่นๆ Ragnarok ไปซักพัก คอมฯดับไปเองเฉยเลย ต้องปิดสวิตปลั๊กไฟ แล้วเปิดคอมฯใหม่
    บ้างก็เปิดได้ 10 นาทีดับ บ้างก็เล่นได้ถึง ช.ม. - 2 ช.ม. ดับ

เมื่อวานไป ก็ให้น้องมันเล่น Rag ซัก 10 นาทีเนี้ยแหละ ไม่ออกอาการใดๆ
    ผมเลยลอง Orthos ไปได้ซักไม่ถึง 5นาที ก็ดับไปเลย

จริงมาโพสถามก่อนหน่ะคับ เพื่อความชัวร์ ผมจะได้แนะนำน้องเค้าถูก

สภาพเครื่องเก่าแล้ว คอมฯชุด Noname ผมไม่รู้จัก ลุงแกบอกซื้อจาก Macro -*-
    PSU 350W เครื่องประมาณ 5-6 ปีได้ครับ ผมจึงแนะนำบอกว่าให้เปลี่ยน PSU ดู

อาการเดียวกับเครื่องน้องเหมือนกันแต่เครื่องน้องผมมัน 4 ปีก่า
    ผมก็เปลี่ยน 2 อย่างหายครับ psu กับ ถ่าน mb ครับ รอท่านอื่นมาเสริมละกันครับ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
      พอดีแบบว่า ไปดูอาการคอมฯ บ้านน้อง มันบอกๆว่า บางทีเล่นๆ Ragnarok ไปซักพัก คอมฯดับไปเองเฉยเลย ต้องปิดสวิตปลั๊กไฟ แล้วเปิดคอมฯใหม่
      บ้างก็เปิดได้ 10 นาทีดับ บ้างก็เล่นได้ถึง ช.ม. - 2 ช.ม. ดับ

เมื่อวานไป ก็ให้น้องมันเล่น Rag ซัก 10 นาทีเนี้ยแหละ ไม่ออกอาการใดๆ
      ผมเลยลอง Orthos ไปได้ซักไม่ถึง 5นาที ก็ดับไปเลย

จริงมาโพสถามก่อนหน่ะคับ เพื่อความชัวร์ ผมจะได้แนะนำน้องเค้าถูก

สภาพเครื่องเก่าแล้ว คอมฯชุด Noname ผมไม่รู้จัก ลุงแกบอกซื้อจาก Macro -*-
      PSU 350W เครื่องประมาณ 5-6 ปีได้ครับ ผมจึงแนะนำบอกว่าให้เปลี่ยน PSU ดู

ถูกต้องแล้วครับ

Comment

เปลี่ยนเหอะ....

Comment

เออ แต่ผมสงสัย rep 2 แฮะ
          ว่ามันเกี่ยวอะไรกับถ่าน m/b หรอคับ มันก็อยู่ได้นานนิ ถ่านมันอ่ะ จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อไหร่อ่ะคับ ?

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
            เครื่องประมาณ 5-6 ปีได้ครับ
            เออ แต่ผมสงสัย rep 2 แฮะ
            ว่ามันเกี่ยวอะไรกับถ่าน m/b หรอคับ มันก็อยู่ได้นานนิ ถ่านมันอ่ะ จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อไหร่อ่ะคับ ?
            มันนานขนาดนั้น เคยเปลี่ยนมั่งหรือยังอ่ะครับ ถ่านเมนบอร์ดบางคนไม่คล๊อกบอกว่าไม่สำคัญ แต่เครื่องแบรนด์บางยี่ห้อ บอร์ดบางตัว ถ้าถ่านหมดบูตไม่ได้ผมยังเคยเจอครับ (เข้าไบออสได้อย่างเดียว) แก้ปัญหาตาเหลือกก็ไม่เจอสาเหตุ พอใส่ถ่านใหม่ หายเป็นปลิคทิ้ง ถ่านเมนบอร์ดอายุประมาณ 1.5-2 ปีครับ

ส่วนเรื่องที่ถาม ก่อนเปลี่ยน PSU ลองเช็ค ไวรัส ความร้อน กับเกมส์หรือวินฯดูก่อนว่าลงถูกต้องไม๊ ถ้าทุกอย่างปกติ ค่อยเสียตังซื้อ PSU ใหม่ดีกว่า ไม่งั้นเกิดเปลี่ยน PSU ใหม่ แต่เอามาใส่แล้วมีอาการเหมือนเดิมมันจะยิ่งมึน
            Last edited by gidd009; 24 May 2008, 03:43:30.

Comment

Working...
            X