Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ไฟฟ็อกเข้ามาผมเจอปัญหาใหญ่แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ไฟฟ็อกเข้ามาผมเจอปัญหาใหญ่แล้ว

ผมใช้ไฟฟ็อกมา1ปีในคอมโต๊ะ กับ7เดือนในโน๊ตบุ๊ค เพราะผมชอบที่มันเร็วและปลอดภัย แต่ผมก็ลงแมคตรอนไว้กับIE7 เผื่อไว้ด้วย(แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้)

แต่วันนี้ผมไปเปิดคอมโต๊ะผม ก็เข้าตามปกติ ปกติผมเป้นคนชอบบุ๊คมากเวปมาก จนล้นเลย

วันนี้ผมก็แปลกใจที่เปิดมาโปรแกรมมันย่อหน้า(ปกติเต็มจอ) แต่ก็ไม่เอ๊ะใจอะไร พอเปิดบุ๊คมาร์คไปเวปที่เซพไว้เป้น50-60เวปหายไปหมดเลยเกลี้ยงเหมือนเพิ่ง ลงไฟฟ็อกใหม่
    ผมก้เลยลองเปิดแม๊กตรอนกับie7 มันไม่หาย เปิดเว้บมาที่มันเซพชื่อและพาสอโต้หายหมดเลยเหมือนโดนล้าง

สแกนไวรัสดูก็ไม่เจอ(ผมใช้nod32เวอชั่น2.7อัพเดตทุกวัน+cpe17) ผมก้ไม่สนใจไรมากเพราะผมมไ่ค่อยเวพเวปสำคัญๆไว้ในคอมโต๊ะ ลองไปเปิดในโน๊ตบุ๊คเออโชคดียังไม่หายก็ทำงานปกติ
    พอตกตอนเย็นปิดเครื่อง ออกไปกินข้าวเย็น มาเปิดใหม่หายหมดเลยเหมือนคอมโต๊ะ บุ๊คมาร์คเวปๆสำคัญๆที่ผมเซฟไว้ พอเข้าเวปนั้นที่ปกติมันจำชื่อและพาสออโต้ก้ไม่จำให้กรอกใหม่แต่ieกับ แมคตรอนไม่เป็น

มันเกี่ยวไหมเพราะปผมเซพไว้เยอะเกินจนล้นลิมิตมัน???

เพื่อนๆ พอมีวิธีช่วยผมไหมคับเวปสำคัญๆของผมหลายเวปผมลืมลิงค์ไปแล้วอยากได้มันกลับคืนอะคับ :weep:

ป.ล. ขอบคุณล่วงหน้า

ลองไปในนี้ดู ของพวกนี้น่าจะอยู่ตรงนี้แหละครับ(ถ้ายังอยู่นะ)

ของ XP

Documents and Settings\[username]\Application Data\Mozilla ,

ของ Vista

\Users\[username]\AppData\Local\Mozilla

\Users\[username]\AppData\Roaming\Mozilla\

ความคิดผม คิดว่าไม่น่ามีล้นลิมิตอะ คิดว่าไปกดล้างโดนรึเปล่า (Tools>Clear Private Data)

ลองอ่านเวปนี้เผื่อช่วยอะไรได้ http://www.tweakguides.com/Firefox_3.html

ไม่เกี่ยวข้องอะไรขออภัย

Comment

ลองดูใน
      C:\Documents and Settings\ชื่อคอมพิวเิตอร์ที่ตั้งไว้\Application Data\Mozilla\Firefox\Profiles\pc7l6jsx.default\bookmarkbackups
      จะมีไฟล์ตัวที่ bookmarks Backup ไว้ ครับ เราเอามันมา Import เพื่อให้ bookmark ขึ้นเหมือนเดิมได้ครับ

Import เป็นการนำไฟล์ bookmark ที่เซพเวป ของ IE หรือ FF หรือ Opera มาใส่ใน FF
      Emport เป็นการเซพไฟล์ bookmark ที่เราใช้อยู่ในปัจจุบันไว้ เพื่อเวลาที่ เราลง FF ใหม่ หรือ นำไฟล์ไปลงใส่เครื่องอื่น
      Last edited by tArIbAn; 24 May 2008, 11:47:05.

Comment

ถ้าแก้ไขได้แล้วแนะนำให้ใช้ ADD ON ที่ชื่อว่า FOXMARKS ครับ

มันจะซิ้งค์ BOOKMARK เก็บไว้ให้ทุกครั้งที่เราปิด FIREFOX ลง .......... สะดวกมั่กๆ ครับ

Comment

แนะนำ FEBE อีกตัว Add on ตัวนี้แบ็คอัพทุกอย่างของไฟร์ฟ๊อค

Comment

Working...
          X