Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเเก้ปัญหาให้ทีค๊าฟฟฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาเเก้ปัญหาให้ทีค๊าฟฟฟ

1. ตอนเปิดเครื่อง ก่อนจะเข้าวินโดว์มันจะมี Accounts ให้เลือกอ่าครับ ผมไม่อยากให้มันขึ้นต้องไปปรับตรงไหนครับ

2. คอมมันอืด ผิดปกติอ่าครับ ทั้งๆที่ลงวินโดว์ไม่เเล้ว ก่อนหน้านั้นก็ไม่เป็น เป็นเพราะอะไรครับ (ไม่เกี่ยวกับSpyware Trojan virus เเน่นอน ) เพราะเครื่องล้างหมดทุกไดฟ์
    ผมคิดว่ามัน น่าจะเกี่ยวกับฮาร์ดเเวร์ เเล้วตอนที่ บู๊ตเข้าวินโดว์มันจะมีหลอดขาว เป็นขีดๆอ่าครับ ไม่รู้มันขึ้นมาได้ไง เป็นทุกครั้งที่เปิดเลย มันน่าจะเป็นอาการผิดปกติของเครื่องเเน่เลย
    กว่าจะเข้าวินโดว์ได้ก็ประมาณ 5 นาที อ่าครับ นานมาก

ช่วยตอบทีนะครับ

Originally posted by sniperll View Post
    1. ตอนเปิดเครื่อง ก่อนจะเข้าวินโดว์มันจะมี Accounts ให้เลือกอ่าครับ ผมไม่อยากให้มันขึ้นต้องไปปรับตรงไหนครับ

2. คอมมันอืด ผิดปกติอ่าครับ ทั้งๆที่ลงวินโดว์ไม่เเล้ว ก่อนหน้านั้นก็ไม่เป็น เป็นเพราะอะไรครับ (ไม่เกี่ยวกับSpyware Trojan virus เเน่นอน ) เพราะเครื่องล้างหมดทุกไดฟ์
    ผมคิดว่ามัน น่าจะเกี่ยวกับฮาร์ดเเวร์ เเล้วตอนที่ บู๊ตเข้าวินโดว์มันจะมีหลอดขาว เป็นขีดๆอ่าครับ ไม่รู้มันขึ้นมาได้ไง เป็นทุกครั้งที่เปิดเลย มันน่าจะเป็นอาการผิดปกติของเครื่องเเน่เลย
    กว่าจะเข้าวินโดว์ได้ก็ประมาณ 5 นาที อ่าครับ นานมาก

ช่วยตอบทีนะครับ

1. ถ้าสร้าง User หลายๆอัน ก็ไปลบให้เหลือแต่ Admin ครับ หรือถ้าสร้าง Pass ก็ไปลบซะครับใน User Account ใน Control Panel

2. ลองเช็ค Hd tune ดูครับ

Comment

หลอด ขาวๆที่ว่ามันหลอด พื้นหลังดำๆแล้วมีหลอดขาวๆวิ่ง ล่างๆ ที่มันขึ้น ก่อนจะขึ้นหน้า บูสกรีนไช่ป่ะครับ
      ถ้าเป็นเช่นนั้นให้ไป Check Disk นะครับ ทำทุกไดร์ ให้มันเช็คไป บางที HDD เราอาจมีเออเร่อ อะไรสักอย่างอ่ะครับ ถ้าเป็นหลอดตามที่ผมบอกนะครับ

ลองทำตรามนี้นะครับ คลิ๊กขวา เลือก พอเปอตี้ส แล้วเลือกตามรูป อันสุดท้าย ติ๊ก หมดทั้ง2เลยนะครับ แล้ว โอเค รีเครื่อง แล้วพอบูสมามันจะเช็คให้ครับ รอนานหน่อย แล้วรอดูผล สแกรนนะครับ
      Attached Files
      Last edited by noAng; 24 May 2008, 15:47:46.

Comment

หรือเอาแบบ ง่ายๆลวกๆดุก่อนก็ได้ครับ ตามนี้เลยครับ
        เข้าไปที่ RUN แล้วพิมว่า chkdsk กด OK รอมัน เช็ค ครับ ถ้า Step ผ่านหมด มันจะแจ้ง ว่ามีตัว errors หรือเปล่า

Comment

Working...
        X