overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: Q6600 ความร้อนอยู่ที่ 76-80 C นี่ผิดปรกติไหมครับ

OverclockZone Member

Default Q6600 ความร้อนอยู่ที่ 76-80 C นี่ผิดปรกติไหมครับ

พอดีเพิ่งได้ มานะครับ ลองวัดจากโปรแกรมแล้ว ดูมันร้อนๆ ยังไง ไม่รู้
    งานที่ใช้ CPU ทั้ง 4 Core วิ่งเกือบ 100 % ตลอดนะครับ ..

ใครพอทราบ ตอบด้วยนะครับ PM มาก็ได้ ....

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ซิง อะไรครับ

เป็น ซิงของ E2180 ครับ พอดี ซื้อ CPU มาไม่มีซิง จากที่นี่ เลยเอาของเก่าออกมาใช้ก่อนนะครับ
    ซื้อ MainBoard ใหม่ หมดงบ ก่อนนะครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ตัวบางรึป่างครับ หุหุ

ใช่ครับ ตัวบาง

เมื่อวานไปเห็นตัวหนามา 400 รีบไปเลยไม่ได้ซื้อ ... แนะนำสักตัวสิครับ งบพอประมาณ นะครับ เพราะมีโครงการสอย Q6600 อีกชุดอยู่นะครับ

OverclockZone Member asphere's Avatar

เวลาซื้อของต้องคำนวนเงินเผื่อสำหรับ sink ดีๆด้วยซิครับ อย่าเน้นแต่ตัว CPU เอามาใช้ร้อนๆเดียวพังหรอกครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

กรำ เอาซิงค์รุ่นเล็ก มาใช้กับรุ่นใหญ่
    จะเหลือเหรอครับ อิอิ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

ผิดปกติไปมากครับ ถ้าไม่ได้ OC ความเร็วเดิม ซิงค์เดิมๆ
    อุณหภูมิปกติน่าจะอยู่ระหว่าง 45-55 องศา เต็มที่จริงๆไม่น่าเกิน 60 องศา
    ลองเปลี่ยนซิงค์ดูครับ หรือไม่ก็ลองทาซิลิโคนใหม่

งั้น แนะนำให้ผมสักตัวสิคับท่าน ... มีงบ 1200 ไม่รู้พอเปล่า งบจำกัดนิด เพราะต้องเอาไปลงกับ HDD .. ตอนนี้เอาพัดลมนอก 3 ตัว ใช้ไฟจาก Adaptor มาเป่าช่วยไปก่อน .. ลดมาอยู่ที่ 77 C' เพราะบางครั้งมันขึ้น ไป 87 C' เลยก็มี งาน CPU ทั้ง 4 ช่อง รวมกัน วิ่งที่ 90 % นะครับ ..

เห็นของ Termal take Silent 775D ของ TK อยู่ที่ 1150 นะครับไหวไหม ผมไม่ได้ OC มากครับ แค่ปรับให้มันวิ่งที่
    2.57 G ประมาณนั้นนะครับ

ปล. ซิลิโคนทาใหม่แล้วครับ .. ก็ยังร้อน ... สงสัยคืนนี้ต้องพักบางแล้ว ... เปิดมา 3 วันแล้ว ..

Ninja Plus Re.B เห็นมีคนในบอร์ดขายอยู่ ของใหม่แต่เป็นของหิ้ว 1200.-
    ผม:ซื้อมาใช้อยู่เหมือนกัน แต่ให้คำนวนความกว้างเคสด้วยนะ
    Q6600@3ghz Vcore 1.33 idle 33 Full 52 ห้องธรรมดาไม่แอร์

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

ผมว่าอาการมันคล้ายๆกับใส่ Sink ไม่แน่นนะ

เพราะต่อให้เป็น Sink ของพวกตระกูล E ทั้งหลาย ถึงแม้ครีบระบายร้อนจะน้อยกว่า Sink ที่มากับตระกูล Q อุณหภูมิก็ไม่น่าโดดไปถึง 87 องศา

ลองดูอุณหภูมิใน Bios หรือยังครับว่ามันใกล้เคียงกับโปรแกรมที่ใช้วัดอุณหภูมิไหม หรือท่านใช้โปรแกรมอะไรเช็คอุณหภูมิครับ

ทางที่ดีก่อนเปลี่ยนลอง ถอด Sink ออกมาทาซิลิโคนใหม่ แล้วใส่เข้าไปใหม่ก่อนครับ อาจไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม เพราะถ้าใช้ที่วามเร็วปกติไม่น่าถึงขนาดต้องเปลี่ยน Sink ให้เปลืองตังค์ซะเปล่า

Wink

Quote Originally Posted by naymong View Post
    ผมว่าอาการมันคล้ายๆกับใส่ Sink ไม่แน่นนะ

เพราะต่อให้เป็น Sink ของพวกตระกูล E ทั้งหลาย ถึงแม้ครีบระบายร้อนจะน้อยกว่า Sink ที่มากับตระกูล Q อุณหภูมิก็ไม่น่าโดดไปถึง 87 องศา

ลองดูอุณหภูมิใน Bios หรือยังครับว่ามันใกล้เคียงกับโปรแกรมที่ใช้วัดอุณหภูมิไหม หรือท่านใช้โปรแกรมอะไรเช็คอุณหภูมิครับ

ทางที่ดีก่อนเปลี่ยนลอง ถอด Sink ออกมาทาซิลิโคนใหม่ แล้วใส่เข้าไปใหม่ก่อนครับ อาจไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม เพราะถ้าใช้ที่วามเร็วปกติไม่น่าถึงขนาดต้องเปลี่ยน Sink ให้เปลืองตังค์ซะเปล่า
    ขอบคุณที่แนะนำครับ เย็นนี้ไปลอง กดอีกทีครับ
    อาจจะเป็นอย่างนั้นก็ได้ครับ เพราะผมกดลงได้แค่ 3 ขา อีกขา มันไม่ยอมลงเลยนะครับ กดแรงมา บอร์ดงอเลย
    ไม่ไม่กดต่อ เอาแค่ให้แน่นๆ ไว้อยู่นะครับ ... แย่จริงๆ แนะนำด้วยนะครับ มือใหม่มากๆ ส่วนใหญ่ซื้อจากร้าน
    เค้าประกอบให้หมดเลย ...

ล่าสุดที่ทำเองก็ Tunder bird 850 MHz สมัยโน้น ..... โบราณดีไหมครับเนี่ย ..

ปล. นกย่าง ก็ @ ได้ 1 G นะ .. อิ อิ

OverclockZone Member toosapon's Avatar

Q6600 ความร้อนปกติซิ้งเดิม 35-45 ไม่เคยเกินอ่ะ

Bookmarks

Bookmarks