Announcement

Collapse
No announcement yet.

บทความ Naim CD Ripping Engine เพิ่งออกมาไม่นาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บทความ Naim CD Ripping Engine เพิ่งออกมาไม่นาน

กำลังหัดริปซีดีที่มีอยู่เป็นร้อยไปลงคอม ต้องการแบบ lossless ครับ ไม่แน่ใจว่าจะใช้โปรแกรมอะไรดี กลัวจะต้องกลับมาริปใหม่

EAC
    WMP11/12
    dBpoweramp with Accuraterip
    Naim engine

เห็นคนชม dBpoweramp ว่าดีเท่า EAC แต่ใช้ง่ายกว่า ตัวเองก็งงว่าทำไม WMP จะริปได้ไม่ดี เขาน่าจะพัฒนามาแล้วนะ

บทความ Naim CD Ripping Engine น่าจะเพิ่งออกมาไม่นาน
    http://www.naim-audio.com/download/N...g%20Engine.pdf

ไม่ทราบว่า rip เก็บเป็นไฟล์อะไรครับ
    ถ้าเป็นพวก lossy ต่างๆ dBpoweramp ผมว่าดีสุดนะครับ ไช้อยู่เมื่อก่อน

แต่ตอนนี้ไช้ iturn rip เป้นแอฟเปิ้ลโลสเลส เลยไม่ได้ไช้ นอกนั้นก็เก็บเป็นไฟล์อิมเมจทั้งแผ่นเลย

Comment

ปกติผมมักจะใช้itune rip เป็น wave แต่ไ่ม่ใช้ itune เล่น

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ปกติผมมักจะใช้itune rip เป็น wave แต่ไ่ม่ใช้ itune เล่น
        ลายเซ็นมาอีกแย้ว..!!

Comment

Originally posted by sc View Post
          ลายเซ็นมาอีกแย้ว..!!
          แค้นฝังหุ่น หรือจะเป็น...ถ่านไฟเก่าก็ไม่รู้ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            แล้วมี่ที่พอเก็บหรือครับ wave เนี่ย

รบกวนถามคุณ battlecruiser ครับ ตกลงเรายังจำเป็นต้องใช้ EAC ริปอยู่อีกไหม ถ้าเราริปด้วย WMP หรือ dBpoweramp แล้วมันจะได้ไฟล์ที่เหมือนกันทุกครั้งไหม ? ถ้ามันเหมือนกันก็แปลว่าเราได้ perfect bits ออกมาใช่หรือเปล่า ?

ปัญหาของ Redbook Audio มันนานจะเป็นกะเครื่องเล่นซัก 20 ปีที่แล้ว เวลานี้ซีดีรอมไดร์ฟมันใช้เทคโนโลยีล่าสุดเหมือนๆกันหมดแล้ว แผ่นก็ปั๊มกันมาด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ยังมีอ่านข้อมูลผิดๆอยู่อีกเหรอ

Comment

ไม่รู้ดิ ผมฟังไม่ออกหรอก

แต่ผม rip จาก iso โดย itune และ soundforge

ใช้ bit compare track อ่านค่าได้เหมือนกันเปะ

Comment

Working...
              X