Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้องใจจริงๆกับไฟเลี้ยงHDD ใครเคยอัพเกรดเิป็น250Gbช่วยดูหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้องใจจริงๆกับไฟเลี้ยงHDD ใครเคยอัพเกรดเิป็น250Gbช่วยดูหน่อยนะครับ

มาเล่าเรื่องกันเลยดีกว่า
    เครื่องผมก็รู้ๆกันอยู่นะครับ Asus A8F
    ตอนแรกที่ติดมากับเครื่อง ใช้ Seagate ST98823A 80Gb ATA100
    ต่อมาอัพเกรดเป็น Seagate ST9120821A 120Gb
    ซึ่งตามเสปกของHardware จากทางเวปไซต์ในส่วนของการบริโภคพลังงานทั้ง2ตัว ก็มีดังนี้(2ตัวเท่ากัน)

POWER
    Average seek power 2.00 watts
    Standby power 0.26 watts
    Sleep power 0.267 watts
    Maximum start current, DC 1.0 amps

อ้างอิง

เนื่องจากหลังๆใช้งานโปรแกรมเยอะมากๆ รวมทั้งโหลดบิตไม่บรรยะบรรยั้งไปหน่อย
    HDDเต็มทั้ง2ตัวแล้วครับ คิดว่าจะอัพเกรดใหม่ เอาให้มันใหญ่สุดๆไปเลยซึ่งตอนนี้ที่หาได้ก็มี WD 250GB ATA100 ซึ่งปัญหาก็มีอยู่ว่า จากทางเวปไซต์ผู้ผลิตนั้น การบริโภคพลังงานมีดังนี้

Power Dissipation
    Read/Write 2.50 Watts
    Idle 0.85 Watts
    Standby 0.30 Watts
    Sleep 0.30 Watts
    อ้างอิง

เอาล่ะซิ มันเหมือนกะข้างบนตรงไหนง่ะ Read WriteของSeagateไม่เห็นบอกเลยว่าใช้ไฟเท่าไหร่ แล้วผมจะทำยังไง... เอาเป็นว่าลองมาดูเสปกของWDในตัวที่เป็นขนาด80GBกันนะครับ

Power Dissipation
    Read/Write 2.50 Watts
    Idle 0.85 Watts
    Standby 0.23 Watts
    Sleep 0.19 Watts
    อ้างอิง

ซึ่งถ้าสังเกตุดูแล้ว พลังงานขณะ Read/Writeนั้นไม่ต่างกันเลย แต่จะต่างกันที่Standby Sleepแทน

คำถามนะครับ
    1. จากตารางข้างต้น เครื่องผมจะมีปัญหาอะไรไหมเช่น จ่ายไฟให้HDDไม่พอ หรือปัญหาเกี่ยวกับระบบและแรงดันไฟต่างๆ ฯลฯ (ไม่รวมไฟแนนซ์)
    1.1 ไฟเวลาRead/Writeถ้ามันเท่ากันก็OKใช่ไหมครับ เพราะค่อนข้างมั่นใจว่าเครื่องผมถ้าเอา80GB ของWDมาใส่ล่ะก็ ใช้ได้แน่นอน

2. สำหรับคนที่เคยอัพเกรดแล้ว ขอถามหน่อยนะครับว่า เครื่องท่านมีปัญหาเกียวกับไฟอะไรหรือเปล่า เช่นเล่นๆอยู่แล้ววูบ หรือว่าแบตหมดเร็วกว่าเดิมอะไรแบบเนี้ยครับ (เรื่องแบตไม่แคร์เท่าไหร่ ต่อไฟตลอดอยู่แล้ว)

ขอความกรุณาด้วยครับ

ปล.นานๆทีจะถามนะเนี่ย ช่วยๆกันตอบหน่อยน้าา

ไม่มีผลครับ เพราะ มานมีผลแค่เวลา Stand by เฉยๆ (Sleep น่ะ) เพราะถ้าเราให้ใช้ปกติ จำนวน w เท่ากันนี่ครับและจะกลัวไร ต่างกัน 0.1w ไม่ค่อยเห็นผลหรอกครับ

Comment

ไฟเลี้ยงฮาร์ดดิสก์ของโน้ตบุ้คเป็น 5 V น่าจะเป็นแรงดันเดียวกับอุปกรณ์อื่น ๆ คิดว่า ไฟที่จะจ่ายเพิ่มอีกซัก 0.5 - 1 Watt คงไม่เป็นปัญหา (รู้สึกว่า A8 จะ Full Load ที่ 40 W เพิ่มมาอีก 1 watt เองอ่ะ)

มันคงไม่จุกจิกเหมือน USB External นะ เครื่องผมเคยแต่ 80G -> 120G เหมือนกัน รู้แค่ว่า 80G ใส่ External USB เดียวได้ แต่ 120G ต้องเสียบ 2ช่อง USB ... แต่ทั้งสองตัวใส่เครื่องได้ไม่มีปัญหาา

http://www.notebookreview.com/default.asp?newsID=2603
      http://www.pcguide.com/ref/hdd/if/ide/confNote-c.html

Comment

โอ้ว ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ตอบเร็วสุดๆไปเลย ผมออกไปกินข้าวกลับมามีคำตอบแล้ว เย้~ (เมื่อก่อนถามยาวๆทีไรไม่ค่อยมีคนตอบสักที)

ที่กังวลเรื่องนี้เพราะผมมีแผนจะเปลี่ยนCPUหลังหมดประกัน+เก็บเงินได้ด้วยล่ะครับ กะจะเปลี่ยนจากT2050 กินไฟ31Watts เป็น T7400 กินไฟ 34Wattsด้วย (จะเปลี่ยนทั้งทีก็เอาแรงๆไปเลย) คิดว่าตรงนี้ไม่น่าทำให้ระบบการจ่ายไฟมีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ นอกจากแบตหมดเร็วขึ้น ซึ่งปกติผมก็ไม่ได้ใช้แบตอยู่แล้วล่ะครับ ต่ออแดปเตอร์ตลอด
        ส่วนแรมนี้ก็ยังมีโครงการระยะยาว จาก2GBไปเป็น 4GBอ่ะครับ แต่จะเมื่อไหร่นั่นอีกเรื่องนึง เรียกง่ายๆคือจะทำเป็นProject A8F Evolutionกันเลยดีเดียว อันนี้จะทำสำเร็จหรือไม่ขึ้นกับกำลังทรัพย์กับการใช้จ่ายของผมด้วยหล่ะ เพราะของบางอย่างก็ไม่ใช่ถูกๆ หรือหากันได้ง่ายๆตามซุเปอร์มาร์เกตชั้นนำทั่วไป

หลายๆท่านอาจคิดว่า เปลี่ยนซะขนาดนี้ซื้อใหม่ไม่ถูกกว่าหรอ ผมก็ขอบอกเลยนะครับว่าคิดแล้ว ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ให้ได้CPUแรงเท่า T7400 Cache L2 4Mb, HDD 250GB กับRam 4GB นี่... อัพเกรดเครื่องเก่ายังจะถูกกว่าเลยครับ
        ลองคิดราคาปัจจุบันเล่นๆน่อ
        Intel C2D T7400 SL9SE : ราวๆ 7200-7600 แล้วแต่จ้าวไหนคิดค่าส่งไหม
        HDD Western Digital 250GB ATA100 : ตีเป็นเงินไทย 3900
        Ram OCZ SO-DIMM DDR2 2GB 667Mhz x2[Dual Channel Kit] :ตีเป็นเงินไทย 3900
        รวมทั้งหมดก็ ราวๆ15000 ซึ่งราคาขนาดนี้ได้แค่Laptopรุ่นเล็กๆเองอ่า เรื่องมันก็เป็นมาด้วยประการฉะนี้แล~

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
        Last edited by Beaver_XT; 25 May 2008, 18:43:35.

Comment

ซื้อที่ไหนอ่ะครับ T7400 (อยากได้บ้าง)

Comment

เคยแต่อัพเกรดใส่แบบซดไฟน้อยลงอะครับ
            รู้สึกเหมือนกันว่าแบตมันลงช้าลง ร้อนข้อมือน้อยลงกว่าเดิมหน่อย

hd ไม่ซื้อในไทยละครับ ได้ประกันเคลมสบาย

Comment

มันจะมีอาการดับ หา HD ไม่เจอ บ้างเป็นบางครั้ง
              ร้ายสุดคือ จอ freeze ไปเลย
              ผมใส่ HD 2 ตัว ตัวที่ 2 เจอ บ่อยๆ

Comment

โอ้วอยากได้ AMD Turion TL 66 อ่ะฮ่าๆ จะมีข่ยไหมนี่

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                  ซื้อที่ไหนอ่ะครับ T7400 (อยากได้บ้าง)
                  eBayครับท่าน แต่ต้องรอสมัครPaypalก่อนละ

Originally posted by lotto View Post
                  เคยแต่อัพเกรดใส่แบบซดไฟน้อยลงอะครับ
                  รู้สึกเหมือนกันว่าแบตมันลงช้าลง ร้อนข้อมือน้อยลงกว่าเดิมหน่อย

hd ไม่ซื้อในไทยละครับ ได้ประกันเคลมสบาย
                  อืม ในทางกลับกันแบตมันก็ต้องวูบเร็วขึ้นซินะครับ
                  เรื่องที่ซื้อนี่ ไม่ได้อยู่ไทยเป็นหลักครับ ผมยู่นี่เคลมสบายกว่า แต่แลกมาด้วยแพงกว่าไทย1000นึง

Originally posted by data_db2 View Post
                  มันจะมีอาการดับ หา HD ไม่เจอ บ้างเป็นบางครั้ง
                  ร้ายสุดคือ จอ freeze ไปเลย
                  ผมใส่ HD 2 ตัว ตัวที่ 2 เจอ บ่อยๆ
                  เอ่อ พูดงี้ผมเสียวนะครับท่าน ว่าแต่ท่านใส่2ตัวนี่เป็นความจุสูงพวก250GB, 320GBทั้ง2ตัวเลยรึเปล่า แล้วเป็นตอนใช้แบตหรือต่ออแดปเตอร์ครับ

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
                  โอ้วอยากได้ AMD Turion TL 66 อ่ะฮ่าๆ จะมีข่ยไหมนี่
                  หาeBayโลดครับท่าน ถ้ามีก็สุดยอดเลย~

Comment

320 GB x2 ครับ ตัวที่ 2 ใส่ใน HD-Bay ต่อเข้า Slot CD
                    เมื่อก่อนใช้ 160 GB ไม่มีปัญหา พอเป็น 320 GB บางทีมีอาการวูบหายไปเองต้อง ถอดเข้าออกอีกรอบ

Comment

อืม.. ไฟไม่พอจริงๆด้วย ว่าแต่Adaptorของท่านนี่ เป็นกี่Wattsหรอคับ แล้วเป็นเครื่อง17หรือ15นิ้วครับ 15นิ้วทั่วไปไม่น่าใส่ได้ถึง2Bayน่อ.. แต่ถ้า17นิ้วก็ไม่น่าให้Adaptorจ่ายไฟน้อยๆเหมือนกัน

แต่ว่าถ้าใส่แค่Bayเดียวไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ

Comment

Fujitsu S7211
                        Adapter 80Watt
                        HD WD 320GB ไฟ 0.55A 2 ตัว
                        Bay เดียวไม่มีปัญหาครับ
                        แต่ยังงงว่าใส่ของ Hitachi 160GB ไฟ 0.7A ดันไม่มีปัญหา

Comment

มาเก็บเกี่ยว ติดบ้างไม่ติดบ้าง แฮะแฮะ

Comment

เพิ่งรู้ว่า notebook ใช้ hd ได้ 2 ลูก - -"

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                              เพิ่งรู้ว่า notebook ใช้ hd ได้ 2 ลูก - -"
                              ได้บางรุ่นบางยี่ห้อจริงๆครับ เช่นToshiba, Fujitsu แต่ส่วนมากของพวกนี้ไม่มีขายบ้านเราครับ ต้องหิ้วมาหรือไม่ก็eBay
                              บางรุ่นพี่แกทำRaid 0 ได้ด้วยน่อ โหดมากมาย

Comment

Working...
                              X