Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อโน๊ตบุคมีข้อสงสัยมาถามคับ รบกวนด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อโน๊ตบุคมีข้อสงสัยมาถามคับ รบกวนด้วยคับ

ขอถามเป็นข้อๆไปเลยนะคับ
    1.core 2duo มันคือสถาปัต2แกน ส่วน core duo คือแกนเดียวแต่มันทำลองเป็นเหมือน2แกน
    ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกปะคับ
    2.เบรนเนมไหนที่ใช้ วินโด้xpได้ดีสุดสำหรับnb
    3.nb ดูไงว่าการ์ดจอแยกไม่แยกคับ
    4.โปรแกรม BenchMark กับ โปรแกรมเช็ค DeadPixe มันมีไว้เช็คอะไรหรอคับ ไม่รู้จิงๆ
    5.ถ้าเราซื้อ nb แล้วแผ่น ไดร์เวอร์ต่างๆ เค้าจะแถมให้เราละป่าวคับ
    6.เซนทริโอ กับ ทูริออน อันไหนร้อน น้อย กว่ากันคับและทูริออน มียี่ห้อไหนทำออกมาขายบ้าง

คือพึ่งจะซื้อ nb เป็นครั้งแรก ทุกทีเล่นแต่ pc
    Last edited by praiwan_107; 25 May 2008, 21:20:32.

1.core 2duo มันคือสถาปัต2แกน ส่วน core duo คือแกนเดียวแต่มันทำลองเป็นเหมือน2แกน
    ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกปะคับ
    เรื่องความแตกต่างเอาไว้ให้ท่านต่อไปมาตอบ ส่วนวิธีดูและเลือกตามนี้ครับ คลิก
    2.เบรนเนมไหนที่ใช้ วินโด้xpได้ดีสุดสำหรับnb
    เบนคิวครับ สำหรับผม(ความเห็นส่วนตัว)เจ้านี้เจ้าเดียวที่มีไดรเวอร์พร้อม XP-Vista
    3.nb ดูไงว่าการ์ดจอแยกไม่แยกคับ
    ดูรายละเอียดตาม internet ทั่วไป(ศึกษาข้อมูลก่อน)
    4.โปรแกรม BenchMark กับ โปรแกรมเช็ค DeadPixe มันมีไว้เช็คอะไรหรอคับ ไม่รู้จิงๆ
    BenchMark ทดสอบประสิทธิภาพการทำงาน
    ส่วน DeadPixel ตรวจสอบจอภาพครับ
    5.ถ้าเราซื้อ nb แล้วแผ่น ไดร์เวอร์ต่างๆ เค้าจะแถมให้เราละป่าวคับ
    ของ Compaq ไม่มีให้ โหลดเอาเอง โดยมากร้านเขาจะก๊อปปี้ลง HDD ให้ครับ ถ้าจะใช้ XP ยี่ห้อนี้
    ควรหลีกให้ไกลที่สุด

Comment

1.ไม่มี core duo นะครับ มีแต่ dual core ซึ่งทั้งคูก็มี 2 คอร์เหมือนกัน แต่น่าจะต่างกันแค่ความเก่า-ใหม่เท่านั้น

2.ก็พอๆกันทุกยี่ห้อครับ ยกเว้น hp-compaq

3.ส่วนใหญ่ ถ้าการ์ดจอแยก จะเขียนไว้ว่าเป็นของ nvdia หรือ ati แต่ถ้าออนบอร์ด จะไม่เขียน หรือถ้าเขียน ก็จะเขียนว่า intel graphic media accelerator (GMA) X3100 .....

4.ตอบตามคุณ ปฐมวงศ์ ครับ

5.แล้วแต่ยี่ห้อครับ ที่รู้ว่าแถมก็มี asus ส่วนที่รู้ว่าไม่แถมก็มี hp-compaq

Comment

ตอบเฉพาะข้อแรกละกัน
        CoreDuo กับ Core2Duo ทั้ง2ตัวเป็น 2คอร์แท้นะครับ เพียงแค่CoreDuoออกมาก่อนครับ แล้วก็ไม่รองรับ64บิตเหมือนCore2Duo

ไปกินข้าวก่อน เดี๋ยวมาต่อ
        __________________กลับมาแล้วครับ____________________

CPU Mobile แบบMulti CoreของIntel เริ่มออกมาได้ประมาณ2ปีแล้ว เริ่มจากตัวแรก
        CoreDuo รหัสYonah เลิกทำต่อไปนานแล้ว(แต่ยังมีคนใช้อยู่) รหัสแรงสุดของตัวนี้คือ T2700
        ตามมาด้วย Core2Duo เป็นตัวที่พัฒนาต่อมา รองรับการทำงานแบบ64บิต แล้วยังมีระบบจัดการเรื่องการใช้พลังงานที่ดีกว่า
        ตัวแรกของC2D Mobile รหัส Merom ต่อมาก็เป็น Santa Rosa
        ถ้าเป็นรุ่นพวกนี้ก็มีวิธีดูตามนี้เลยครับ >>จิ้ม<<
        (เขียนไว้นานละ ตอนนี้ข้อมูลUpdateไปไกลโข)

ต่อมาIntelเริ่มเล่นพิเรณ จับIntel Pentium Dual Coreทำเป็นMobile ไปๆมาๆรหัสเลยตีกันกระจุยครับ ดูยากเหมือนกันทั้งT2330 T5500สารพัด..
        วิธีดูง่ายๆว่าเป็นCore2Duo Mobileให้ดูพวก T7x00ครับ ถ้าเป็นพวกเลขตัวที่2จากหลังไม่ใช่0 เช่นT7xx0 หรือ T5xx0 T2xx0 พวกนี้ดูยากนิดนึง แนะนำให้ดูตามLinkที่ท่าน ปฐมวงศ์ ให้นะครับ

Originally posted by aunji View Post
        ถ้าเข้าใจไม่ผิด
        CoreDuo ​มี 2 คอร์ แต่ทำงานทีละคอร์
        Core2Duo มี 2 คอร์เหมือนกัน แต่ทำงานพร้อมกัน 2 คอร์
        ทำงานพร้อมกัน2คอร์ทั้งคู่หล่ะครับ เพียงแค่Core2Duoมันใหม่กว่า มันทำงานได้เร็วกว่า มันรองรับ64บิต แล้วยังจัดการกับระบบประหยัดพลังงานได้มากกว่าCoreDuoที่ออกมาตอนแรกได้อีกด้วย

การทำงานที่ว่าพร้อมกันหรือไม่นั้น ลองดูที่รูปเลยครับ อ้างอิงจากเครื่องผมเองCoreDuoตอนกำลังRender VDO (กดที่รูปเพื่อดูภาพใหญ่)

Intel Mobile CPUไม่ได้ทำออกมาเป็นDesktopนะครับ ที่ตอนแรกออกมาเป็น2คอร์เทียมโดยใช้Softwareแยกการประมวลผลเป็น2Thread แต่ครั้งแรกก็ทำออกมาเป็น2Coreเลยครับ

ส่วนคำถามข้ออื่นๆยึดตามท่านด้านบนๆเลยครับ
        Last edited by Beaver_XT; 26 May 2008, 00:15:38.

Comment

ถ้าเข้าใจไม่ผิด
          CoreDuo ​มี 2 คอร์ แต่ทำงานทีละคอร์
          Core2Duo มี 2 คอร์เหมือนกัน แต่ทำงานพร้อมกัน 2 คอร์

Comment

โอ้ ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ ความรู้หลาย ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคับ แล้วcpuของintelที่นำเอาคอร์เดียวมาใส่เทคโนโลยีอะไรก็ไม่รู้ที่ทำให้เหฌนเป็น2คอร์ เรียกว่าไรหรอคับ

Comment

โอ้ ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ ความรู้หลาย ขอถามเพิ่มอีกนิดนะคับ แล้วcpuของintelที่นำเอาคอร์เดียวมาใส่เทคโนโลยีอะไรก็ไม่รู้ที่ทำให้เหฌนเป็น2คอร์ เรียกว่าไรหรอคับ

Comment

Originally posted by praiwan_107 View Post
                น่าจะ dual core

Comment

Originally posted by praiwan_107 View Post
                  เรียกว่า Hyper-Threading Technology (HT) ระบบปฏิบัติการจะมองเห็น CPU เป็น 2 ตัว (ทั้งที่จริงมีแค่ตัวเดียว) ครับผม

Comment

CPU Mobile แบบMulti CoreของIntel เริ่มออกมาได้ประมาณ2ปีแล้ว เริ่มจากตัวแรก
                    CoreDuo รหัสYonah เลิกทำต่อไปนานแล้ว(แต่ยังมีคนใช้อยู่) รหัสแรงสุดของตัวนี้คือ T2700
                    ตามมาด้วย Core2Duo เป็นตัวที่พัฒนาต่อมา รองรับการทำงานแบบ64บิต แล้วยังมีระบบจัดการเรื่องการใช้พลังงานที่ดีกว่า
                    ตัวแรกของC2D Mobile รหัส Merom ต่อมาก็เป็น Santa Rosa
                    ถ้าเป็นรุ่นพวกนี้ก็มีวิธีดูตามนี้เลยครับ >>จิ้ม<<
                    (เขียนไว้นานละ ตอนนี้ข้อมูลUpdateไปไกลโข)
                    ดีครับ เป็นบทความที่เขียนได้ดีจริงๆ
                    บทความโดย : Beaver_XT

Comment

Working...
                    X