Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD ระหว่าง Widescreen กับ จอธรรมดา คุณจะเลือกอันไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD ระหว่าง Widescreen กับ จอธรรมดา คุณจะเลือกอันไหน

อยากทราบว่าเพื่อน พี่ๆ ใช้แบบ Wide หรือ จอธรรมดากันครับ แล้วมีเหตุผลอะไรบ้างที่เลือก จอแบบ wide ครับ พอดีผมจะซื้อจอ LCD สักตัวแต่ไม่เคยใช้จอ Wide อยากทราบข้อดีและข้อเสีย ของจอ wide ครับ ขอบคุณครับ

ดันๆ ครับอยากรุ้ เคยอ่านผ่านๆ เหนว่ามันสะท้อนแสงรึอะไรก็ไม่รู้ รอผู้รู้จริง ให้ข้อมูลครับ

Comment

ชอบ Wide ดู DVD อย่างเนียน
      *ส่วนตัวเอง ใช้ LG FLATRON (CRT) กร๊าก ๆๆๆ

Comment

Originally posted by tack77 View Post
        ดันๆ ครับอยากรุ้ เคยอ่านผ่านๆ เหนว่ามันสะท้อนแสงรึอะไรก็ไม่รู้ รอผู้รู้จริง ให้ข้อมูลครับ
        คนละอย่างกันครับ WIDE คือความยาวของหน้าจอ
        ไอที่คุณพูดนั่นหมายคือจอกระจก กับจอด้าน

---------------------------
        WIDE แบ่งฝั่งใช้งานสะดวก
        ฝั่งขวาเปิดเวป ฝั่งซ้ายเปิด MSN ดูหนัง HD ได้เต็มรูปแบบ

Comment

ใช้ wide 19 นิ้ว ครับ

พื้นที่ด้านข้างเยอะดี ดูหนังก็แจ่ม

Comment

ตามนั้นครับ wide ดูหนังได้แบบไม่บีบสเกล เวลาทำงานเราได้พื้นที่เยอะครับ เหมือนโต๊ะทำงานเรากว้างขึ้น ระหว่างทำงานก็ดูหนังจอเล็กๆไปได้ด้วย

Comment

จอ wide รุ่นใหม่ๆที่ออกมาช่วงนี้ ส่วนใหญ่จะปรับการแสดงผลให้เป็นแบบ 4:3 (ความกว้างหน้าจอแบบ LCD ทั่วไปและ CRT) ได้ด้วยครับ อยากดูหนัง DVD ก็ปรับ 16:10 อยากดูหนังผู้ใหญ่ VCD ก็ปรับเปลี่ยนมาเป็นแบบ 4:3 เอาอ่ะ เช่น Samsung 943BWX ราคาจะอยู่ที่ 5,890 บาท ส่วนรุ่น 943NWX (ไม่มีพอร์ต DVI) จะอยู่ที่ 5,590 บาท

Comment

ซื้อ วาย ไปราคาถูกมากเดี๋ยวนี้ ผมใช้22นิ้วอยู่ ไปเล่นบ้านพื่อนจอไม่วายเล่นมหาลัยจอไม่วายแล้วหงุดหงิด

ใช้แล้วติดนะ เดี๋ยวนี้โนตบุคก็วายย หมดแล้ว

มันไม่มีปัญหาหรือข้อเสียเลย เพราะปรับเป็น 4:3 16:9 16:10 ได้

Comment

อ๋อ เป้นแบบนี้นี่เองครับ เข้าใจแล้ว ถึงว่า จอมันยาวๆ แปลกๆ เพราะคอมที่บ้านยัง CRT อยุ่เลย อิอิ

ผมละมั่วเข้าปา่เลย

Comment

มีเหตุผลหลักๆที่ควรใช้จอแบบ widescreen ในตอนนี้คือ

- ถ้าจะเล่นเกม เกมใหม่ๆเด๋วนี้ทำมาให้รองรับการแสดงผลแบบ widescreen กันหมดแล้ว ถ้าคุณยังใช้จอสี่เหลี่ยมธรรมดาเล่นเกมในอัตราส่วน 4:3 ก็เท่ากับว่าภาพด้านข้างในเกมจะหายไป

- ถ้าจะดูหนังสมัยนี้ ส่วนใหญ่คงเลือกดู format ความละเอียดสูงที่เป็น dvd,blu-ray กันมากกว่าไปดู cd กันแล้ว ถ้าใช้จอ wide ดูหนังความละเอียดสูง ก็จะแสดงภาพได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่าใช้จอสี่เหลี่ยมดู เพราะเวลาดูหนังในจอสี่เหลี่ยมเราจะต้องตั้งค่าให้มัน keep aspect ratio เพื่อให้ภาพสมส่วนตามฟอร์แมตหนัง ทีนี้ก็เท่ากับว่าภาพจะเล็กเกินเวลาดูในจอสี่เหลี่ยมครับ

- ผู้ผลิตต่างผลักดันผลิตภัณฑ์ของตนให้รองรับกับจอแบบ widescreen กันหมดแล้ว ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะยังไปยึดติดกับเทคโนโลยีแบบเก่า ราคาก็ไม่ใช่เหตุผลในการเลือกซื้อเท่าไหร่เพราะเด๋วนี้จอก็ถูกๆให้เลือกเยอะ ยกเว้นว่าไม่ได้ซื้อมาใช้เองกับไม่ใช่เงินเราซื้อครับ
                    Last edited by DeepThroath; 26 May 2008, 03:38:09.

Comment

widescreen เลยครับ

Comment

Widescreen

Comment

ปิดกระทู้เลยคับไงก็ Y

อ้อวันก่อนไปเดินดูมาเหมือนกันเห็นจอ Y ยี่ห้อไรไม่รู้คับ
                          มันปรับภาพให้ใช้ได้ทั้งสองแบบเลย
                          ราคา8xxxมั้งนะครับ 20Wide จอด้านแต่มีกระจกด้านหน้าจอ
                          กะลังสนอยู่เหมือนกัน

Comment

ตอนนี้ใช้ WIDE 19 นิ้ว ร้องเพลงคาราโอเกะ ปรับคำร้องให้ใหญ่ๆดูดีนะ
                            สายตาสั้นอะ

Comment

ต้องดูเป็นรุ่นๆคับ จอ วายก็ชอบนะ แต่ต้อง 32" up

ของผมจอธรรมดาคับ ที่ชอบเพราะการออกแบบ คับ ดูแล้วชอบเลย เรื่องสเป็กไว้ทีหลัง ^^"

Comment

Working...
                              X