overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: พื้นที่Harkdiskหายครับ ช่วยหน่อย

OverclockZone Member

Default พื้นที่Harkdiskหายครับ ช่วยหน่อย

ลงวิ้นโด้ใหม่ก็หายเลย ผมใช้ซีเกรดอยู่ครับ
    จากเดิม80GB เหลือ23จGBอะครับ
    ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยช่วยหน่อยนะไม่มีตัง
    ซื้อของใหม่อะครับ
    บอกให้ระเอียดหน่อย

OverclockZone Member benefito's Avatar

ข้อมูลอยู่ครบมั้ยครับ ลองช็คแบดหรือยังครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

หายไปเป็นปกติครับ เย่ย(บ้าแล้ว) สงสัยเป็นที่ตอนแบ่งพาติชั่นครับ เพราะลงวินโดวส์แล้วหาย

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

ลอง ใช้ โปรแกรม จำพวก จัดการ พาทิชั่น ตรวจดูครับ เพราะบางครั้ง เราเผลอสั่งสร้าง พาร์ทิชั่น ไว้แค่นั้น (ตอนลงวินโดว์)

ถ้า เป็น อย่างว่า เราจะเห็น พาร์ทิชั่น ที่ใช้อยู่ มีพื้นที่แค่ 23 g และมีพื้นที่เหลืออีกส่วนหนึ่งที่ ยังไม่ได้จัดสร้างให้เป็นพื้นที่ใช้งานครับ

ทีนี้เราก็ใช้ โปรแกรมจัดการพาทิชั้น ( เช่น partition magic ) สร้างพาร์ทิชั้นขึ้นใหม่ (เป็นไดรว์ใหม่)
    หรือจะ ขยายพาร์ทิชั้น เดิม ให้ครอบคลุม พื้นที่ทั้งหมดก็ได้ครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by midami1 View Post
    ผมใช้ซีเกรดอยู่ครับ
    เพราะใช้แค่ไดรว์ เกรดC (C-Grade) น่ะสิครับ มันเลยมีปัญหา ทีหลังต้องใช้ของเกรดเอ(A-Grade)นะครับ อิอิอิ ล้อเล่นครับ

ก่อนลงวินใหม่ได้แบ่ง พาทิชัน ไว้ไหมครับ

ใช้Partition Magic ดูแล้วอะอีก พบว่าอีก50กว่าGB มันว่างป่าว มันเป็นสีเท่าอะ เขียนว่าUnallocated อะครับ
    แล้วเราจะทำไงให้มีเหมือนเดิมครับบอกหน่อยใช้Parttion Magic ไม่เป็นซะด้วยครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by midami1 View Post
    ใช้Partition Magic ดูแล้วอะอีก พบว่าอีก50กว่าGB มันว่างป่าว มันเป็นสีเท่าอะ เขียนว่าUnallocated อะครับ
    แล้วเราจะทำไงให้มีเหมือนเดิมครับบอกหน่อยใช้Parttion Magic ไม่เป็นซะด้วยครับ
    ในโปรแกรม Parttion Magic
    คลิกขวาตรง Unallocated แล้วเลือกสั่ง create.... เพื่อสร้างไดร์และกำหนดขนาด,ชื่อ,ประเภทของไดร์ที่เราจะสร้างครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    ในโปรแกรม Parttion Magic
    คลิกขวาตรง Unallocated แล้วเลือกสั่ง create.... เพื่อสร้างไดร์และกำหนดขนาด,ชื่อ,ประเภทของไดร์ที่เราจะสร้างครับ
    ตามนี้เลยครับผม

จริงก็ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มหรอกครับ แค่นี้ วินโดวส์สามารถครับ

Default ...

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ตามนี้เลยครับผม

จริงก็ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มหรอกครับ แค่นี้ วินโดวส์สามารถครับ
    ผมสร้างแล้วนะ ตรง
    Creatr as = Primary Partition
    Driver Letter = เลือกเป็นF เพราะไดร์DกับEถูกใช้เป็นของCD
    Paetition Type = เลือก NTFS
    Label = ใส่มั่ว ใส่ไรหรอครับ
    Size เป็นส่วนที่เหลืออะครับ51316.1MB
    Prercer of Un... = เลือกเป็ฯ100.0
    Cluster Size = Default
    แล้วPssition ผมเลือก Beginning of..
    ผมไม่ปรับไรมากตามที่มันให้มาเลย
    พอกดOKแล้วกด Applyแล้วมันขึ้นว่า
    This is an evalyation version of PartitionMagic. To purchase the full version of PartitionMagic, visit your local software reseller or PowerQuest sales at 1-800-379-2566(Uniter States and Canada only) or +1-801-437-8900 or vist our web sit at www.powerquest แล้วมีให้กดOkอย่างเดียว
    พอกดแล้วมันก็หลัยบมาเป็นเหมือนเดิมเป็นสีน้ำตาล
    ช่วยบอกหน่อยนะ เกียดส่งประกันอะ รอนานมีลูกเดียวซะด้วยครับ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

Partition Magic ยังไม่ได้ลงทะเบียน ท่านต้องลงทะเบียนก่อนครับ ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์ โปรแกรมที่ท่านมี มี Crack หรือ Serial Number ให้มาด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็เอาอันนี้ไปใส่ PM800EN1-11111111 ถ้าเป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้นะ

หรือจะดาวน์โหลดใหม่ คลิกเลยจ้า

Password: varietypc.net

Default ไม่ได้อะครับโหลดไม่ได้

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    Partition Magic ยังไม่ได้ลงทะเบียน ท่านต้องลงทะเบียนก่อนครับ ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์ โปรแกรมที่ท่านมี มี Crack หรือ Serial Number ให้มาด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็เอาอันนี้ไปใส่ PM800EN1-11111111 ถ้าเป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้นะ

หรือจะดาวน์โหลดใหม่ คลิกเลยจ้า

Password: varietypc.net

ไม่ได้ครับโหลดไม่ได้อะครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

แนนำดิสเมเนเจ้อของวินโด้เองเลยครับ
    แล้วจะรู้ว่าหายไปไหน
    ที่จิงไม่ได้หาย
    แต่่ถูกซ่อนไว้
    ซึ่งทำตอนแรกมานม่ายถูก

พาติชั่นเมจิกเหรอ..เฮ้อ~

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Quote Originally Posted by zerocs View Post
    แนนำดิสเมเนเจ้อของวินโด้เองเลยครับ
    แล้วจะรู้ว่าหายไปไหน
    ที่จิงไม่ได้หาย
    แต่่ถูกซ่อนไว้
    ซึ่งทำตอนแรกมานม่ายถูก

พาติชั่นเมจิกเหรอ..เฮ้อ~
    ตามนั้นเลยคับง่ายสุด ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเลย

1. คลิกขวาที่ My Computer

2. เลือก Manage

3. จะมีหน้าต่าง Computer management ขึ้นมา

4. ที่เมนูใหญ่ Storage เลือกเมนูย่อย Disk Manage โลด

5. ก็จะปรากฏหน้าต่างให้จัดการกับ อุปกรณ์ที่ต่ออยู่เช่น HDD CD DVD

6. ที่ HDD ลูกที่ต้องการจัดการ น่าจะมีไดรฟ์ C อยู่แล้ว และมีพื้นที่ว่างเหลืออยู่

7. ตรงที่ว่างที่เหลืออยู่ คลิกขวา เลือก Create Logical Drive (อะไรซักอย่างประมาณนี้อ่ะคับ)
    ก็สร้าง Logical ให้เต็มเนื้อที่ที่เหลืออยู่เลย

แล้วค่อยไปสร้าง Patition ย่อยใน Logical อีกทีคับ

เช่นใน Logical ก็สร้างไดรฟ์ D E F ได้อีกแบ่งตามใจชอบเลย

จริง ๆ Manage นี่รวมของเล่นไว้หลายอย่างเลย สะดวกดีคับ ลองเล่นดู อิอิ

ได้แล้วคับ ขอบใจทุกคนมากๆๆๆนะครับ ที่ช่วยผม ขอบใจมากครับ

Bookmarks

Bookmarks