overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: MB Temp 58-70 c แก้ยังไงดีคับ

OverclockZone Member kaho's Avatar
    Abac, Samutprakan

Default MB Temp 58-70 c แก้ยังไงดีคับ

ปกติจะรัน Full Load ตลอดเวลา 24/7
    P5B-VM
    PQI PC-6400 1GB*4
    Q6600 2.4 คล๊อกไม่ได้คล๊อกได้ 2.5 แต่ก็เครื่องรีสตาร์ทเองบ่อย
    Big Water 760i เดิมๆ ไม่ได้เพิ่มอะไรเลย

คือว่า MB Temp มันสูงมากๆเลยจากที่เปรียบเทียบกับคนในบอร์ดนี้
    1. คิดว่าเพิ่ม Chipset Water Block ดีไหมคับ
    2. เกี่ยวไหมที่ไม่มีการ์ดจอ ใช้ onboard เอาเพราะแค่เปิดบอท
    3. ถ้าเพิ่มบล๊อก NB SB + หม้อน้ำ 2 ตอนอีกลูก ปั้มที่ให้มากับ 760i ดันไหวไหม

เหตุผลที่ต้องแก้ก็คือเวลาเข้า World of Warcraft เล่นไปสักไม่เกิน 20 นาทีเครื่องจะรีสตาร์ททุกครั้ง แต่ถ้าเปิดบอทปกติ 24/7 ไม่เป็นไร ( ตอนเข้า Wow เปิดบอทไปด้วย ) CPU วิ่ง 100% ทั้ง 4 Core ตลอดเวลา
    รูป รูป

OverclockZone Member m-1's Avatar

ลองเอามือจับอุปกรณ์บนบอร์ดดูครับ ว่าตัวไหนร้อนก็เล่นตัวนั้น
    mb นี่ไม่ใช่ nb นะครับ 61องศานี่ น่ากลัวครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

Quote Originally Posted by kaho View Post
    ปกติจะรัน Full Load ตลอดเวลา 24/7
    P5B-VM
    PQI PC-6400 1GB*4
    Q6600 2.4 คล๊อกไม่ได้คล๊อกได้ 2.5 แต่ก็เครื่องรีสตาร์ทเองบ่อย
    Big Water 760i เดิมๆ ไม่ได้เพิ่มอะไรเลย

คือว่า MB Temp มันสูงมากๆเลยจากที่เปรียบเทียบกับคนในบอร์ดนี้
    1. คิดว่าเพิ่ม Chipset Water Block ดีไหมคับ
    2. เกี่ยวไหมที่ไม่มีการ์ดจอ ใช้ onboard เอาเพราะแค่เปิดบอท
    3. ถ้าเพิ่มบล๊อก NB SB + หม้อน้ำ 2 ตอนอีกลูก ปั้มที่ให้มากับ 760i ดันไหวไหม

เหตุผลที่ต้องแก้ก็คือเวลาเข้า World of Warcraft เล่นไปสักไม่เกิน 20 นาทีเครื่องจะรีสตาร์ททุกครั้ง แต่ถ้าเปิดบอทปกติ 24/7 ไม่เป็นไร ( ตอนเข้า Wow เปิดบอทไปด้วย ) CPU วิ่ง 100% ทั้ง 4 Core ตลอดเวลา
    ลองเอามือแตะๆตามซิ้งดูก่อนครับว่าส่วนไหนร้อน เพราะบางทีเซ็นเซอร์เพี้ยนครับ

1.อย่าเพิ่งครับ ตรวจก่อนว่าร้อนจริงมั้ย
    2.ไม่เกี่ยวครับ ถ้าไม่รันกราฟฟิกโหด
    3.ไถๆ ได้ แต่คงไม่เย็นครับ

OverclockZone Member kaho's Avatar

เอามือไปแตะ NB แล้วร้อนมากๆอ่าคับ แบบว่าแช่มือไว้ได้ไม่เกิน 1 วินาทีต้องเอาออกทันที

รบกวนขอวิธีแก้ไขหน่อยนะคับ

OverclockZone Member

เปลี่ยน sink
    ติดพัดลม

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ท่านเอาเเรมไปทำอะไรนะ 3.06GB

OverclockZone Member operation's Avatar

ท่านลองเปิดฝาเคสด้านหนึ่งหรือยังครับ ในเมื่อท่านเปิด 24/7 มันก็ต้องร้อนเป็นธรรมดาอยู่แล้ว
    เห็นบอทที่ท่านเปิดแล้วโหดเอาเรื่องเลยนะครับ ไม่รัน 100% แล้วไม่ร้อนคงจะเป็นไปไม่ได้แล้วล่ะครับหรือถ้าเปิดฝาแล้วยังไม่หายเอาพัดลมบ้านเปิดเป่าเข้าไปคงจะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ผมก็เชคจากตัวนั่นร้อนพอๆกะท่านและ เฉยๆโปรแกรมมันต๊อง

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

ผมก็เคยเป็น คงเป็นที่ Sink Northbridge ไม่โดนลมเลย CPU 37-40 แต่ Board 50-55 พอใส่ Block Northbridge แล้ว Board ลงมาเหลือพอๆ กับ CPU เลย ผมเปิด 24/7 เหมือนกันครับ

Default แย่แล้วคับ ตอนนี้ปาไป 84 แล้ว

วันนี้ลองเอา Big water 760i ออกมานอกเคส แล้วก็ทำความสะอาด ปัดฝุ่น ในตัวเคส
    แต่ปรากฐว่า CPU Temp ลดลงเยอะมากๆ แต่ MB Temp กลับขึ้นไป 84 ผมลองเอามือแตะได้ไม่เกิน 1 วินาทีร้อนจัดมากๆเลย
    เห็นมี Rep บนแนะนำให้เพิ่ม NB Block รบกวนแนะนำให้ผมสักยี่ห้อได้ไหมเอ่ย
    1.ผมเห็นมี Zalman 990 บาทเจได , Swiftech 12xx บาท แต่ว่า Enzotech นี่สวยมากเลย ไม่รู้หาซื้อทีไหน
    2.คือผมเห็นเวปบอร์ดนอกหรือของไทย ใครๆก็ทำ Q660 ได้ 3+ ของผม ใส่ Fsb 280 ก็บู๊ทวินโดว์ไม่ได้ละ เลยคิดว่า เปลี่ยนบอร์ดไปเลยดีไหม ถ้าไอ้บอร์ดตัวที่ใช้อยู่มันร้อนขนาดนี้

Option 1 : เพิ่ม NB Block 12xx
    Option 2 : เปลี่ยนบอร์ดเล็ง DFI P35 TR2 เพราะเห็นเค้าทำได้ 4GB + การ์ดจอห่วยๆสักตัวเพราะไม่ได้เอามาทำอะไร เปิดบอทอย่างเดียว + Block น้ำสักตัวเพราะ 760i ผมแป๊ะบอร์ดเก่าไปแล้วมันคงถอดไม่ได้แน่นอน (ปัจจุบัน GPU on board)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ วันอังคารนี้จะไปพันทิพย์ไปซื้อ ของมาแก้ไขละ
    รูป รูป
    Last edited by kaho; 1 Jun 2008 at 22:06:36. Reason: ลืมลงรูป ว่า 84 แล้ว -*-

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อ ผิดปกติมากๆ เลยนะครับเนี่ย ยอมรับ
    Last edited by KiDMaioRKz; 1 Jun 2008 at 22:50:52.
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

โทดนะคับ AUX นี่มานคืออาไรหรอ แล้วมานอยู่ตรงไหนงะ

Bookmarks

Bookmarks