Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้lan on bord อ่ะแล้วถ้าสียจะมีอาการไงบ้างอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้lan on bord อ่ะแล้วถ้าสียจะมีอาการไงบ้างอ่ะ

คือของผมมันหา ip ไม่เจออ่ะ เลยไม่รู้ว่าเสีย lan หรือmodem ผมลองใส่ ipแล้วน่ะแต่ก็เน็ตไม่เข้าอ่ะ

แล้ว icon lan ขึ้นไหม

Comment

ท่านต่อแบบเครื่องเดียวหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แล้วเสียบสายแลนจากโมเด็มเข้าพอร์ตแลนของเครื่องใช่ไหม ถ้าใช่ ค่า IP Address ให้ตั้งค่าแบบ Auto ไปเลย ไม่ต้องไป Fix IP แต่ถ้าตั้งค่าแบบ Auto แล้วยังใช้ไม่ได้ลองลบไดร์เวอร์แลนตัวเก่าออกแล้วลงใหม่ หรือไม่อาจจะเป็นที่วินโดวส์ก็ได้เช่นกัน ว่าแต่ท่านใช้วินโดวส์เวอร์ชันไหนอยู่ครับ เช่น XP Student, XP 2007, XP 2008 อะไรประมาณนี้

Comment

แลนออนอบณืดปกติไม่เสียง่ายๆนะ
        ลองหาการ์ดถูกๆมาเสียบดู บางทีสายเสียบไม่แน่นก็ได้ครับ

ลองเปลี่ยนไดร์ฟเวอร์แลนดู
        หรือ ลองไปปรับสปีด จาก 1000 หรือ 100 เป็น10Mbps ดูครับ
        ผมเคยเป็น แต่เป็นเพราะว่า เราเตอร์มันเอ๋อ จัดการจิ้มรูreset ซะ

Comment

ลองเช็คที่สายแลนด้วยนะคับ อันนี่ผมเคยเป็นแต่ไม่รู้ว่าใช่อาการเดียวกันหรือป่าวนะคับ

Comment

Working...
          X