Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาOC Q9450+STRIKERII FORMULA แล้วรัน3DMARK06ได้คะแนนCPUแค่18XXเท่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาOC Q9450+STRIKERII FORMULA แล้วรัน3DMARK06ได้คะแนนCPUแค่18XXเท่านั้น

คือผมใช้ C2Q9450+STRIKER II FORMULA(BIOS1303)+G.SKILL1066MHZ 4GBPK+XFX8800GT XXX EDITION+CPU COOLER OCZ VENDETTA 2
    พอผม OC ไปที่ความเร็ว 3.2 GHZ โดยใช้วิธี CPU LEVEL UP ในไบออส ที่มีให้เลือกOC ไปที่
    ความเร็วเสมือนของ CPU C2QX9770
    หลังจากนั้น เครื่องจะบู๊ต 2 ครั้ง จึงจะเข้าหน้าจอ WIN XP PRO SP2
    เมื่อผมรัน 3DMARK06 โดยใช้ค่า DEFAULT ปรากฏว่าคะแนนรวมออกมาได้แค่ 98XX โดย
    คะแนน CPU ได้แค่ 18XX เท่านั้น
    ทั้งที่ตอนไม่ได้ OC ยังได้คะแนน 13,XXX โดนคะแนน CPU ได้ 4XXX
    แต่ถ้า OC โดยเลือกไปที่ C2QX9650 จะได้คะแนน CPU ที่ 49xx อุณหภูมิ CPU อยู่ที่ 51-52 C
    จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะแก้ไขปัญหานี้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by sompolli; 27 May 2008, 07:06:45.

ปรับไฟเท่าไรอะ สเปคพอกับผมเลย ได้15000+ เลยนะ

Comment

Originally posted by ganjamaxx View Post
      ปรับไฟเท่าไรอะ สเปคพอกับผมเลย ได้15000+ เลยนะ
      ไม่ทราบครับ เพราะเห็นเป็น AUTO หมดน่ะครับ...ในการใช้ CPU LEVEL UP เพื่อ OC นั้น
      ผมอ่านจากคู่มือ เข้าใจว่า ระบบมันจะปรับค่าอื่นๆให้อัตโนมัติ
      วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ถ้าปรับไปที่ความเร็วเสมือน QX9770 ทำไมระบบมันดูเอ๋อๆชอบกล
      ซึ่งผมเข้าใจว่าการใช้ CPU LEVEL UP น่าจะเป็นการ OC ที่ค่อนข้างเสถียร
      แต่หากใช้งานธรรมดา เช่น เล่นเน็ตอะไรนี่ ก็ไม่แฮ้งค์/ค้างอะไร

Comment

ผมใช้ ASUS Rampage Formula นะครับ ใช้ CPU Level Up เป็น QX9770 เหมือนกัน ซึ่งมันปรับเองทั้งหมดให้เจ้า Q9450 ผมวิ่งที่ 3.2GHz

แต่ผมไม่เคยเทสกับ 3DMark 06 นะครับ เทสแต่กับ 3DMark Vantage ได้ CPU Score ประมาณ 13000 กว่าๆอะครับ

ปัญหาน่าจะมาจาก Bios ของ MB นะครับ ลอง Flash Bios ใหม่ดู
        Last edited by asphere; 27 May 2008, 10:42:33.

Comment

Originally posted by asphere View Post
          ผมใช้ ASUS Rampage Formula นะครับ ใช้ CPU Level Up เป็น QX9770 เหมือนกัน ซึ่งมันปรับเองทั้งหมดให้เจ้า Q9450 ผมวิ่งที่ 3.2GHz

แต่ผมไม่เคยเทสกับ 3DMark 06 นะครับ เทสแต่กับ 3DMark Vantage ได้ CPU Score ประมาณ 13000 กว่าๆอะครับ

ปัญหาน่าจะมาจาก Bios ของ MB นะครับ ลอง Flash Bios ใหม่ดู
          ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
          ไม่ทราบว่าผมควรอัพเดทไบออสใหม่เป็นรุ่นใดครับ
          เพราะก่อนพบปัญหานี้ ผมได้อัพเป็นรุ่น 1303 อยู่ก่อนแล้วน่ะครับ

Comment

Originally posted by sompolli View Post
            ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
            ไม่ทราบว่าผมควรอัพเดทไบออสใหม่เป็นรุ่นใดครับ
            เพราะก่อนพบปัญหานี้ ผมได้อัพเป็นรุ่น 1303 อยู่ก่อนแล้วน่ะครับ
            1303 มันเป็น Beta งั้นลองถอยกลับไป 1202 ดูดีกว่าครับ มันเป็น Stable Ver.

PS. แต่ของผมที่ใช้ก็ Beta นะ 0403 [Rampage Formula]

Comment

Originally posted by asphere View Post
              1303 มันเป็น Beta งั้นลองถอยกลับไป 1202 ดูดีกว่าครับ มันเป็น Stable Ver.

PS. แต่ของผมที่ใช้ก็ Beta นะ 0403 [Rampage Formula]
              ไม่ทราบว่าจะดูอย่างไรถึงจะรู้ว่า BIOS ที่เราจะอัพเดทนั้น เป็น BETA
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                ไม่ทราบว่าจะดูอย่างไรถึงจะรู้ว่า BIOS ที่เราจะอัพเดทนั้น เป็น BETA
                ขอบคุณครับ
                ตอนไป Download ในเว็บ ASUS มันเขียนไว้ครับ แถนที่จะเขียนว่า 'Version' มันจะเขียนว่า 'Beta'

Comment

oc ด้วยตัวเองเลยครับ เมนบอดแรงๆแบบนี้ ไปไกลครับ
                  3.2G cpu น่าจะได้ 5k+

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                    oc ด้วยตัวเองเลยครับ เมนบอดแรงๆแบบนี้ ไปไกลครับ
                    3.2G cpu น่าจะได้ 5k+
                    ตามรูปที่อ้างถึงนี่
                    ขนาด OC ไปที่ 3.6 GHZ ยังได้คะแนนรวมทั้งหมดประมาณ 13,xxx เท่านั้นหรือ ได้ประมาณ 29,xxx ครับ
                    ถ้าไม่ใช่ แล้วคะแนนทั้งหมดคือเท่าไรครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

คะแนนรวม 13xxx ชื่อโปรแกรมมันก็บอกแล้วว่า 3DMARK มันก็ต้องเน้นไปทางการ์ดจออ่ะครับ การ์ดจอผมห่วยอ่ะครับ เล่นdotaกะดูหนัง เลยไม่อยากเปลี่ยนให้เเปลือง ถ้าการ์ดจอยิ่งแหล่มๆ ก็จะได้คะแนนเยอะครับ

ผมเห็นคุณพูดเน้นไปทาง cpu ผมก็ตอบไปทาง cpu ครับ..
                      ดูรูปนี้ของคนอื่นนะครับ จับตาที่ี่ cpu และ การ์ดจอ
                      Last edited by ooXYZoo; 28 May 2008, 16:15:12.

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                        คะแนนรวม 13xxx ชื่อโปรแกรมมันก็บอกแล้วว่า 3DMARK มันก็ต้องเน้นไปทางการ์ดจออ่ะครับ การ์ดจอผมห่วยอ่ะครับ เล่นdotaกะดูหนัง เลยไม่อยากเปลี่ยนให้เเปลือง ถ้าการ์ดจอยิ่งแหล่มๆ ก็จะได้คะแนนเยอะครับ

ผมเห็นคุณพูดเน้นไปทาง cpu ผมก็ตอบไปทาง cpu ครับ..
                        ดูรูปนี้ของคนอื่นนะครับ จัดตาที่ี่ cpu และ การ์ดจอ
                        ไอ๊หย๋า...ทำไมโคตะระแรงแบบนั้นเนี่ย...
                        อืม....ทำไม ผมได้คะแนน CPU C2Q9450 ที่ความเร็ว 3.2 GHZ น้อยสุดๆแค่ 1,8XX
                        เท่านั้นหว่า...

Comment

ขอดันถามต่อไป
                          เพื่อขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=210193

Striker II ได้พอตัวอยู่นะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by NICKKIEZ View Post
                              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=210193

Striker II ได้พอตัวอยู่นะครับ อิอิ
                              อันนั้น..นั่น 790i มิใช่หรือครับ
                              ผมเคยจากหนังสือคอมพ์ฉบับหนึ่ง..บอกว่า 790i ได้แก้ไขปัญหาหลายประการที่ 780i มีอยู่แล้ว
                              ประกอบกับ790i ก็แรงกว่า 780i อยู่ค่อนข้างมาก
                              ดังนั้น ผมเข้าใจว่าการ OC 780i จึงน่าจะยุ่งยากมากกว่า/แตกต่างจาก 790i หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X