overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: เรียนเชิญสาวก AMD"วิ​เคราะห์ข้อดีข้อเสียของ​ AMD ​ครับ"

OverclockZone Member worapon1419's Avatar

Default เรียนเชิญสาวก AMD"วิ​เคราะห์ข้อดีข้อเสียของ​ AMD ​ครับ"

ช่วยกันวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียของ amd นะครับ
    ((กำลังเก็บข้อมูลครับ))
    OverclockZone Member Livingrooms's Avatar

ข้อดี -ถูก ยิ่งตัวเล็ก ๆ ถูกตามสไตล์คนกระเป๋าเบาอย่างผม
    - FSB เยอะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวประกอบกับไปอ่านเจอประวัติของ AMD เค้า มีสถาปัตยกรรม CPU จำไม่ได้หล่ะ อะไรบัส ๆ นี่หล่ะ
    มันทำให้ cpu ไม่ต้อง clock เยอะแต่ก้อแรงได้ยกเว้นแต่กะผล benchmark แต่ผมไม่ได้ใช้ โปรแกรม Bech ทำงานเลยไม่ใส่ใจ
    - ร้อนน้อยกว่า Intel ณ ตอนนี้พัดลมเสียงเบากว่า อันที่ติดมากะตัวboxอ่ะนะ อยากลองว่าพัดลมใครรอบจัดก้อลองเอามือไปหยุดพัดลมตอนมันหมุนๆ amd นิ้วแหย่ไป หยุดกึก แต่ intel ลองแหย่ไปมีเลือดซิบครับ
    - มีคนบอกว่าใช้แล้วหน้าตาดี "อันนี้ผมเชื่อ"
    ข้อเสีย

ขอตอนบ่ายไปกินข้าวก่อน
    Last edited by Livingrooms; 27 May 2008 at 11:00:59.
    OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Direct Connection Architechture หรือ ที่เราๆ เรียกกันว่า HT Link จุดนี้เรียกว่าเป็นจุดแข็งจุดแรกของ AMD ที่สามารถติดต่อกับ I/O ได้รวดเร็วและไม่เกิดอาการคอขวดเกิดขึ้น(คงมีบ้างแหละ ในความเป็นจริง แต่คงไม่มากนัก) จุดแข็งอีกจุดของ AMD คือ การที่มี Memory Controller ในตัว CPU เอง ทำให้ CPU สามารถติดต่อกับแรมได้โดยตรง โดยไม่ต้องไปผ่าน Chipset ทำให้ได้ Bandwidth ที่กว้างขึ้น ส่วนตัว ในความเห็นของผม ทั้ง AMD/Intel มีจุดแข็งของตัวเองทั้ง 2 บริษัท และผมก็มองว่า ทั้ง 2 บริษัท CPU ก็ไม่ได้มีข้อบกพร่องหรือข้อเสียอะไร เพียงแต่มีจุดแข็งที่ไม่เหมือนกัน ซึ่งมันจะเกิดประโยชน์สูงสุดได้ ก็คงขึ้นอยู่กับ User อย่างเราๆ แล้ว
    OverclockZone Member

เพิ่มเติมให้ครับ ว่ากันง่ายๆอ่านเข้าใจง่ายเนอะ
    AMD ประเภท 2core , 3core และ 4core ถือว่าเป็น turemulti core ครับ คือไม่ใช่แบบ 4 core แบบ พี่ C2Q ที่เป็น 4core แบบ 2+2 ในข้อนี้ถือว่า CPU AMD มีสมองในการ สี่ส่วนอย่างแท้จริงมี มีส่วนช่ายให้ประมวลผลแยกงานได้ดีกว่าแต่ก็มีของเสียที่ cache มีขนาดเล็กกว่าคู่แข่งครับ แต่ AMD ก็ไม่ได้ปล่อยให้ตรงจุดนี้เป็นปัญหา เค้าสร้าง การเชื่อมต่อขึ้นมาเป็นเอกสิทธิ์เฉพาะ AMD เลยคือ HT (HyperTreading) คือ Busในการรับส่งข้อมูลระหว่าง CPU และ Ram กันโดยตรงไม่ผ่านchipset (ก็ AMD ยัด Chipset ไว้ในตัวมันเองแล้วง่ะ)ในรุ่นเล็กอย่าง sempron มีbusที่1600 และ AthlonX2 อยู่ที่ 2000 ครับ ทั้งรับและส่งนะ (800/800 กับ 1000/1000) ส่วน phenom นั่นกว้างกว่านี้ผมจำขนาดไม่ได้ ขออภัยด้วยครับ ในส่วนนี้จะทำให้คอมพิวเตอร์เครื่องนี้ทำงานด้วย GC ได้ดีมาก เนื่องจากการรับส่งข้อมูลที่ต้องการความรวดเร็ว (สรุปง่ายๆมันเกิดมาเพื่อการเล่นเกมก็ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด) แต่ข้อเสียที่มองไม่เห็น ก็คือเมื่อ AMD ฝัง Chipset ไว้ในตัวมันเองทำให้ มันต้องเปลี่ยนแพตฟอร์มใหม่เมื่อมีอุปกรณ์ใหม่ ยกตัวอย่างเช่นใน AMD 939 นั้นใช้ได้กับ DDR1 เท่านั่น และ AMD AM2 ก็ใช่ได้แต่ DDR2 เท่านั้น ทั้งนี้รวม AM2+ ได้ด้วยนะครับ ยังทำงานกับ DDR3 ไม่ได้ครับ แน่นอนครับ ที่ phenom ยังใช้งาน AM2+ เพราะจำนวนขาที่เท่ากันแต่ phenomเกิดมาเพื่อใช้ DDR3นะครับ ดังนั้นซื้อ phenom ไปถือว่าซื้ออนาคตเลยแหละครับ เหมือนเมื่อก่อนที่ AMD ทำ 64Bit ออกมาตั้งนานแล้วจนถึงเดียวนี้ก็ยังแหล่มอยู่เลย
    ความเห็นส่วนตัวนะผมว่ามันเป็นข้อดีนะครับ อย่างปัจจุบันนี้ใครใช้ 478 อยู่นะพังก็โยนทิ้งอย่างเดียวอ่ะ หา board ยากโคตรๆ (P4 HT) ก็เป็นขยะได้ครับ แต่สำหรับ AMD AM2 เท่าที่ผมทราบนะ ใช้มานานมากๆแล้ว เกิน 4ปีแหละ คนที่ซื้อไปเมื่อ 4ปีที่แล้ว board พังก็ยังเอา board รุ่นใหม่มาใช้ได้เลยไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นขยะ
    แต่ครับแต่ รุ่นมันก็มีให้เลือกน้อยไปสักหน่อยนะ

ข้อดีอีกข้อที่ใครๆก็รู้ครับ ราคาถูกกว่าครับ ตามคอนเซ็ป ประสิทธิภาพเท่ากันในราคาที่ถูกกว่า

ผมไม่ได้บอกว่า C2 ไม่ดีนะครับ เพราะตอนนี้ต้องยกให้เค้าแหละครับ ว่าของเค้าดีที่สุดแล้ว (ณ.ปัจจุบัน) แต่ผมสู้ราคาไม่ไหวง่ะ

ปล.ทั้งนี้ไม่อยากกล่าวเปรียบเทียบนะครับแต่ในบางจุดต้องขออภัยที่ยกมาเป็นตัวอย่าง เคยเขียนเปรียบเทียบไปครั้งหนึ่งดูเหมือนจะกลายเป็นกระทู้ล่อเป้าไปเลย พี่ C2 เค้าก็มีข้อดีของเค้าครับ AMD ก็มีข้อดีของตัวเอง
    OverclockZone Member tonbabu's Avatar

ข้อดีอย่างที่ ท่านๆ วิเคราะห์กันมาครับ

ส่วนข้อเสีย มันไม่มีโฆษณา โปรโมท เยอะๆ เหมือนอินเทล คับ

(เพราะนี่ป่าวเลยทำให้ราคาถูก ไม่มีค่าโฆษณาหรือค่าการตลาด)

สั้นๆง่ายๆนะครับ ถ้าปรับปรุง QC ให้ดีกว่านี้อีกสัก 10 เท่า!!! ก็จะดีกว่านี้แน่นอน

เพราะว่าล่าสุด ผมซื้อ amd4000+ 4200+ 5000+ (ต้นเดือนพฤษภาคม) ต้องเคลมในวันต่อมาทั้ง 3 ตัว!!!
    OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by pnutkung View Post
    ที่ phenom ยังใช้งาน AM2+ เพราะจำนวนขาที่เท่ากันแต่ phenomเกิดมาเพื่อใช้ DDR3นะครับ ดังนั้นซื้อ phenom ไปถือว่าซื้ออนาคตเลยแหละครับ
    แบบนี้ถ้าผมใช้ 9500 อยู่แล้วมีบอร์ด ddr3 ออกมาผม ก้อ สามารถเปลี่ยนบอร์ดไปใช้ ddr3 ได้เลยซิครับ อิอิ ดีจังแหะ
    -ข้อดี
    ทำงายหลายอย่างในเวลาเดียวกันแล้ว ไม่ค้าง ไม่กระตุก อาจมี อืดไปบาง แต่ก็ชิวๆครับ
    -ข้อเสีย
    ฝ่ายการตลาด และฝ่ายปะชาสัมพันธุ์ ต้องยกเครื่องใหม่ทั้งชุดครับ

[QUOTE=Error_Pc;2855720]แบบนี้ถ้าผมใช้ 9500 อยู่แล้วมีบอร์ด ddr3 ออกมาผม ก้อ สามารถเปลี่ยนบอร์ดไปใช้ ddr3 ได้เลยซิครับ อิอิ ดีจังแหะ

อะถูกต้องแล้วครับ จริงแล้วการเรียกพลังของ Phenom น่ะครับต้องประกอบไปด้วย อุปกรณ์ 3ชิ้นหลักๆครับ

1 Phenom (พระเอกของเรา ต้องใช้กะ Board AM3<<ไม่แน่ใจว่าเค้าจะใช้ชื่อนี้หรือป่าวนะครับ)
    2 DDR3 Bus 1066,1333
    3 VGA CrossFire จำนวน 2 ตัว

ผมตอบไว้ในกระทู้ไหนม่ะรู้อ่ะ แต่ทวนคำเดิมครับ สาย Spider << อะไรประมาณเนี้ย จำไม่ได้ว่าเรียกเต็มๆว่าอะไรอ่ะ

Quote Originally Posted by pnutkung View Post
    เพิ่มเติมให้ครับ ว่ากันง่ายๆอ่านเข้าใจง่ายเนอะ
    AMD ประเภท 2core , 3core และ 4core ถือว่าเป็น turemulti core ครับ คือไม่ใช่แบบ 4 core แบบ พี่ C2Q ที่เป็น 4core แบบ 2+2 ในข้อนี้ถือว่า CPU AMD มีสมองในการ สี่ส่วนอย่างแท้จริงมี มีส่วนช่ายให้ประมวลผลแยกงานได้ดีกว่าแต่ก็มีของเสียที่ cache มีขนาดเล็กกว่าคู่แข่งครับ แต่ AMD ก็ไม่ได้ปล่อยให้ตรงจุดนี้เป็นปัญหา เค้าสร้าง การเชื่อมต่อขึ้นมาเป็นเอกสิทธิ์เฉพาะ AMD เลยคือ HT (HyperTreading) คือ Busในการรับส่งข้อมูลระหว่าง CPU และ Ram กันโดยตรงไม่ผ่านchipset (ก็ AMD ยัด Chipset ไว้ในตัวมันเองแล้วง่ะ)ในรุ่นเล็กอย่าง sempron มีbusที่1600 และ AthlonX2 อยู่ที่ 2000 ครับ ทั้งรับและส่งนะ (800/800 กับ 1000/1000) ส่วน phenom นั่นกว้างกว่านี้ผมจำขนาดไม่ได้ ขออภัยด้วยครับ ในส่วนนี้จะทำให้คอมพิวเตอร์เครื่องนี้ทำงานด้วย GC ได้ดีมาก เนื่องจากการรับส่งข้อมูลที่ต้องการความรวดเร็ว (สรุปง่ายๆมันเกิดมาเพื่อการเล่นเกมก็ได้ครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด) แต่ข้อเสียที่มองไม่เห็น ก็คือเมื่อ AMD ฝัง Chipset ไว้ในตัวมันเองทำให้ มันต้องเปลี่ยนแพตฟอร์มใหม่เมื่อมีอุปกรณ์ใหม่ ยกตัวอย่างเช่นใน AMD 939 นั้นใช้ได้กับ DDR1 เท่านั่น และ AMD AM2 ก็ใช่ได้แต่ DDR2 เท่านั้น ทั้งนี้รวม AM2+ ได้ด้วยนะครับ ยังทำงานกับ DDR3 ไม่ได้ครับ แน่นอนครับ ที่ phenom ยังใช้งาน AM2+ เพราะจำนวนขาที่เท่ากันแต่ phenomเกิดมาเพื่อใช้ DDR3นะครับ ดังนั้นซื้อ phenom ไปถือว่าซื้ออนาคตเลยแหละครับ เหมือนเมื่อก่อนที่ AMD ทำ 64Bit ออกมาตั้งนานแล้วจนถึงเดียวนี้ก็ยังแหล่มอยู่เลย
    ความเห็นส่วนตัวนะผมว่ามันเป็นข้อดีนะครับ อย่างปัจจุบันนี้ใครใช้ 478 อยู่นะพังก็โยนทิ้งอย่างเดียวอ่ะ หา board ยากโคตรๆ (P4 HT) ก็เป็นขยะได้ครับ แต่สำหรับ AMD AM2 เท่าที่ผมทราบนะ ใช้มานานมากๆแล้ว เกิน 4ปีแหละ คนที่ซื้อไปเมื่อ 4ปีที่แล้ว board พังก็ยังเอา board รุ่นใหม่มาใช้ได้เลยไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นขยะ
    แต่ครับแต่ รุ่นมันก็มีให้เลือกน้อยไปสักหน่อยนะ

ข้อดีอีกข้อที่ใครๆก็รู้ครับ ราคาถูกกว่าครับ ตามคอนเซ็ป ประสิทธิภาพเท่ากันในราคาที่ถูกกว่า

ผมไม่ได้บอกว่า C2 ไม่ดีนะครับ เพราะตอนนี้ต้องยกให้เค้าแหละครับ ว่าของเค้าดีที่สุดแล้ว (ณ.ปัจจุบัน) แต่ผมสู้ราคาไม่ไหวง่ะ

ปล.ทั้งนี้ไม่อยากกล่าวเปรียบเทียบนะครับแต่ในบางจุดต้องขออภัยที่ยกมาเป็นตัวอย่าง เคยเขียนเปรียบเทียบไปครั้งหนึ่งดูเหมือนจะกลายเป็นกระทู้ล่อเป้าไปเลย พี่ C2 เค้าก็มีข้อดีของเค้าครับ AMD ก็มีข้อดีของตัวเอง
    ขออนุญาติแก้ครับ น่าจะเป็นคำว่า Hyper Transport มากกว่านะครับ

โอวขอโทษ อย่างแรงครับ HyperTreading เป็นของ Intel ครับ

ขออภัยด้วยครับ

ดีนะมีจอมยุทธมาช่วยแก้ให้ครับ ขอบคุณมากครับ
    OverclockZone Member boyro's Avatar

ข้อดีก็เพราะรักAMDมาตั้งแต่เกิด(เริ่มใช้คอมฯ)
    ข้อเสียคือ มันไม่สามารถมานอนให้กอดแทนภรรเมียได้

เห้อๆๆๆ
    รัก ชอบ แบรนด์ไหนก็ใช้ไปเตอะ เสียตังค์ด้วยกันทั้งนั้น ใช้งานบ้านๆ ไม่ได้แตกต่างไรกันมากหรอกครับ
    OverclockZone Member worapon1419's Avatar

นั้นผมก็ต้องใช้ amd ใช่มั้ยครับ เพราะผมจะประกอบคอมเล่นเกมโดยเฉพาะ
    และผมตั้งงบไว้แบบนี้ครับ
    mb 3000
    cpu 3700
    vga 3000
    ram 1700
    lcd 19" 5500 ยังไงช่วยจัดสเปคให้ด้วยนะครับ

ผมว่าเสียตรง การโฆษณา ไม่ดีมั้ง เเล้วก้ออกช้ากว่าคู่เเข่งอะ
    OverclockZone Member SCREW's Avatar

โอวขอโทษ อย่างแรงครับ HyperTreading เป็นของ Intel ครับ

ขออภัยด้วยครับ

ดีนะมีจอมยุทธมาช่วยแก้ให้ครับ ขอบคุณมากครับ
    มิหน้าหละอ่านไปแล้วรู้สึกสะดุด
    OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ข้อดี- มันถูก แล้วมันก็ใช้งานได้เหมือนๆกันนั่นหล่ะครับ อยู่ที่ความพอใจของUser ทุกวันนี้ตัดต่อ Encodeหนังผมก็ใช้AMDทำ Cache L2น้อยกว่าIntelครึ่งๆก็ยังทำงานได้ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร

ข้อเสีย- มันถูกเกินไป จนใครๆก็พากันคิดว่ามันไม่ดี
    OverclockZone Member lunatickore's Avatar

ข้อดี ----
    1. คุ้มกับเม็๋ดเงินที่เสียไป
    2. ทำงานในลักษณะ Multi - Mega Task ได้แหล่มไปเลย
    3. มีการพัฒนาปรับปรุงดีมาก จากร้อนจนทอดไข่จนเย็นจับใจ , ฯลฯ

ข้อเสีย ----
    1. ฝ่ายการตลาด(ไทย) ไม่คุมราคาปล่อยให้ราคาเกินเหตุ
    2. ไม่เคยเจอศูนย์บริการของ AMD โดยตรง เจอแต่ศูนย์ของ dealer ต่าง ๆ
    3. ฝ่ายโฆษณาประชาสัมพันธ์ห่วยแตก น่าโละยกชุด ห่วยสุด ๆ
    - ตอนเปิดตัวสินค้าแต่ละรอบข่าวเงียบ
    - เลื่อน
    - ออกข่าวคลุมเคลือ
    - ไม่โปรโมทเทคโนระดับ Hi-End ของตัวเองเช่น Athlon FX74 8 core DSDC บอร์ดก็ออกมาแล้ว( www.tyan.com ) ไม่โปรโมทตัว CPU ก็ออกมาแล้วไม่โปรโมท ให้เวปทดสอบ แล้วไม่คุมดี ๆ เช่นการทดสอบ Athlon FX 74 ประกาศตูม ๆ ว่าออกแบบให้เป็น 8 core DSDC แต่ปล่อยให้เวปต่าง ๆ เอาไปทดสอบ แบบไม่สมบูรณ์ คือเอา Athlon Fx74 1 ตัว 2หัว ไปเทียบกับ Q6600 4หัว แล้วไม่เคยคุมสื่อที่เกี่ยวข้องกับสินค้าตัวเองเลยจนภาพพจเสียหายไปหลายรอบ

PS. เคยใช้แล้วประทับใจที่สุดกับระบบ Graphic Workstation ในระบบ AMD อันประกอบด้วย
    AMD Athlon FX74 *4 ( http://www.legitreviews.com/article/425/2/ )
    Tyan Thunder n4250QE (S4985-E) ( http://www.tyan.com/product_board_detail.aspx?pid=554 )
    3dlabs Wildcat Realism 800 ( http://www.anandtech.com/video/showdoc.aspx?i=2383&p=2 )
    ยังประทับใจมิรู้ลืมเลยครับสุดยอดจริง ๆ
    OverclockZone Member Guitar_blues's Avatar
    ไม่ได้หนักหัวใคร

ไม่รู้เหมือนกันมีดีมันเสียยังไง.....

แต่น้องในลายเซ็น ท่าน lunatickore น่าร๊ากก น่ารัก..
    เห็นแล้วอยากเปงสายลับ
    OverclockZone Member linglom's Avatar

AMD ประเภท 2core , 3core และ 4core ถือว่าเป็น turemulti core ครับ คือไม่ใช่แบบ 4 core แบบ พี่ C2Q ที่เป็น 4core แบบ 2+2 ในข้อนี้ถือว่า CPU AMD มีสมองในการ สี่ส่วนอย่างแท้จริงมี
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211307
    เป็นประเด็น *-*

Quote Originally Posted by Panda_Master View Post
    สั้นๆง่ายๆนะครับ ถ้าปรับปรุง QC ให้ดีกว่านี้อีกสัก 10 เท่า!!! ก็จะดีกว่านี้แน่นอน

เพราะว่าล่าสุด ผมซื้อ amd4000+ 4200+ 5000+ (ต้นเดือนพฤษภาคม) ต้องเคลมในวันต่อมาทั้ง 3 ตัว!!!
    พูดลำบาก ดูกราวน์ดีๆ คับ อาจทำไห้ดับทั้งเครื่องได้ ทั้งๆที่ก่อนจะเปลี่ยนซีพียูก็ยังติดอยู่
    OverclockZone Member narwintr's Avatar

เอาเป็นว่าเท่าที่ใช้อยู่

X2 5000+ Black
    ข้อดี:
    ตอบสนองไวทำงาน Multitask ได้ดีเยี่ยม

ข้อเสีย:
    คำนวณช้า - -*

X4 9550
    ข้อดี:
    งานประเภท 3D Rendering (Maya 3DMax) เร็วกว่า C2Q (งานเดียวกัน การ์ดจอตัวเดียวกัน Firesteam 9170)

ข้อเสีย:
    แบบ X2 อ่ะแหละ

ปล. ใช้ AMD เป็นเครื่องหลักเพราัะว่างานประจำอาศัย Multitask มากกว่า
Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks