Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมนานๆ จะช้าลงเกี่ยวมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมนานๆ จะช้าลงเกี่ยวมั้ยคับ

เปิดคอมนานๆ จะช้าลงเกี่ยวมั้ยคับ ตามหัวข้อเลยคับ เห็นหลายคนเล่นคอมไปนานๆแล้วต้องรีสตาร์ทคอมตัวเองบอกว่ามันช้าอ่ะไม่รู้จริงป่าว แล้วถ้าจริงเกิดจากอะไรคับ

มันก็เหมือนคนไม่ได้นอน อะครับ แต่ถ้ามีระบบระบายความร้อนที่ดี ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะผมเปิดคอมตลอด 24 ชม. มา เกือบ ปี แล้วยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ใช้โหลดบิตโดยเฉพาะ อิอิ

Comment

เกี่ยวครับ ถ้าเปิดคอมนานๆ ประเด็นก็คือถ้าใช่ไปนานๆ จะทำให้ cpu ร้อนขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ cpu ทำงานช้าครับ
      ปัญหานี่จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อที่ระบายความร้อน cpuไม่ดีครับ เเละอาจมีปัญหาปลีกย่อยอีกครับ

พิมพ์จากประสบการณ์จริง

Comment

cpu ประมวลผลช้าจบ

Comment

ไม่มีปันหาครับถ้าเครื่องปกติ
          เพราะอุปกรทุกชิ้นถูกสร้างมาเพื่อใช้งาน 24 ชมในสภาวะปกติ

Comment

อยากลองเหมือนกันครับ เปิดแบบ 24/7 แต่ติดปัญหาที่ว่าผมพักอยู่หอ ค่าไฟมันแพง แต่ถ้าวันหยุดก็เปิดเกือบๆ 24 ชม.เหมือนกัน ก็ไม่เห็นว่าจะช้าแต่อย่างไร

Comment

ไม่มีปัญหา อีกเสียงครับผม เปิดนานจนจำไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ

Comment

ช้าเพราะ Vistual memory ครับ

Comment

ช้าลงครับเพราะเมนมันยังจำงานที่ใช้อยู่

Comment

ช้าเพราะโปรแกรมบางตัวพอใช้งานเสร็จจะไม่คืน ram ที่ใช้ไปครับ เช่น firefox 2 เวลาปิดโปรแกรมมันจะไม่คืนแรม

ทำให้เครื่องช้าลงาำหรับคนที่มี ram น้อย ๆ แก้ปัญหาด้วยการใช้โปรแกรม sweep ram ต่าง ๆ

แต่ถ้าโปรแกรมสามารถคืนแรมที่ใช้ได้หลังจากปิดการทำงานก็ไม่มีปัญหาครับ

firefox 3 แก้ปัญหาจุดนี้แล้ว

ส่วนความร้อนผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวเลย full load อาจจะช้าลง แต่พอทำงานเสร็จกลับมา idle อุณหภูมิก็ไม่ร้อน ไม่ทำให้ cpu ช้าลงหรอก

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                      ช้าเพราะ Vistual memory ครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ กับอีกอย่าง โปรแกมบางตัวไม่คืนแรม

Comment

รีเครื่อง ทุกวัน ดีสุดครับ ถึงโหลดบิท ตื่นเช้ามาก็ รีใหม่ทุกทีนะ ผมน่ะ

Comment

Originally posted by noAng View Post
                          รีเครื่อง ทุกวัน ดีสุดครับ ถึงโหลดบิท ตื่นเช้ามาก็ รีใหม่ทุกทีนะ ผมน่ะ
                          ตามนั้นครับเปิด 24/7 แต่ก็หมั่นรีเครื่องวันละรอบ

Comment

อ่อ ขอบคุงมากคับ

Comment

Originally posted by VINCEz View Post

ส่วนความร้อนผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวเลย full load อาจจะช้าลง แต่พอทำงานเสร็จกลับมา idle อุณหภูมิก็ไม่ร้อน ไม่ทำให้ cpu ช้าลงหรอก
                              สำหรับผมแล้ว ความร้อนเกี่ยวเต็มๆ เลยครับ เหอะๆ

แต่มันไมได้ช้าจนถึงขึ้นว่า จาก 3GHz เหลือ 1GHz หรอกนะครับ เหอะๆ

Comment

Working...
                              X