Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ window vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ window vista

คือผมจะลง windows vista 64 bit คับ ตอนลง มันมีให้เลือก x64 กับ x86 ให้เลือกอันใหนคับ
    แล้ว2อันนี้ต่างกันยังไง อันใหนดีกว่ากัน

ขอบคุณคับ

ถ้าจะลอง64bit เลือก x64 คับ x86 มันคือ 32 bitคับ ส่วนอันไหนดีกว่า
    รอท่านอื่นคับ เพราะผมเคยใช้เเต่ 32 bit คับ

Comment

x64 = 64 bit
      x86 = 32 bit
      โปรแกรมโดยมากจะทำงานที่ 32 bit
      ส่วนโปรแกรม 64 bit คงต้องรอต่อไป(แต่ก็มีบ้างแล้วนะ)

Comment

โอวกระจ่างเลย ขอบคุณคับ

Comment

ว่าให้เข้าใจนิดนึงนะครับ
          OS 64 bit จะรันได้ทั้งโปรแกรม 64 bit เอง และ32bitด้วย
          ส่วน OS 32 bit รันโปรแกรม 32 bit ได้ แต่จะไม่สามารถรันโปรแกรม 64 bit ได้

ตามทฤษฎี 64 bit จะเร็วกว่า 32 bit
          แต่ถ้า OS 64 bit มาใช้กับโปรแกรม 32 bit ก็ไม่ต่างอะไรกับใช้ OS 32 bit รันโปรแกรม 32 bit

งงไหมเอ่ย

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
            ว่าให้เข้าใจนิดนึงนะครับ
            OS 64 bit จะรันได้ทั้งโปรแกรม 64 bit เอง และ32bitด้วย
            ส่วน OS 32 bit รันโปรแกรม 32 bit ได้ แต่จะไม่สามารถรันโปรแกรม 64 bit ได้

ตามทฤษฎี 64 bit จะเร็วกว่า 32 bit
            แต่ถ้า OS 64 bit มาใช้กับโปรแกรม 32 bit ก็ไม่ต่างอะไรกับใช้ OS 32 bit รันโปรแกรม 32 bit

งงไหมเอ่ย
            ตอนนี้ยังคงความแตกต่างอยู่ครับ หากใช้โปรแกรม 32bit บนวินโดวส์แพลตฟอร์ม 64bit จะมีหลายๆโปรแกรมที่รันไม่ได้ มีปัญหา ถึงรันได้ก็ยังไม่สมบูรณ์ครับ
            โดยเฉพาะโปรแกรมจำพวกที่มีไดร์เวอร์ของมันเอง จะมักมีปัญหาเมื่อรันบน 64bit อยู่ครับ แนะนำ จขกท. ว่าหากต้องการใช้วินโดวส์วิสต้า โดยเครื่องของท่านยังใส่แรมไม่เกิน 4gb แนะนำให้เล่นวิสต้า 32bit ไปพลางๆก่อนครับ
            ไว้รอซอฟต์แวร์ทำมารองรับ 64bit ได้สมบูรณ์กว่านี้ และออกมาให้ใช้เยอะกว่านี้ค่อยไปเล่น 64bit ก็ยังไม่สาย จะได้ไม่ต้องหงุดหงิดกับการใช้งานมากนัก
            แต่หากอยากรู้อยากลองก็ลุยได้เลยครับ

Comment

ผมใช้64 ไม่ได้มีปัญหาอย่างRepบนบอกเลยไอ้ที่สมบูรณ์หรือไม่สมบูรณ์ ผมดูไม่ออกหรอกแต่แค่มันใช้ได้แค่นั้นแล้วก็ไม่เอ๋อ ก็พอแระ

Comment

Working...
              X