Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อ ผม สงสัยแต่ตัวช่วย ไม่รู้จะพิมยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อ ผม สงสัยแต่ตัวช่วย ไม่รู้จะพิมยังไง

สวัสดี ครับ

วันนี้ไม่ได้มาแจกอะไร แต่มาขอความช่วยเหลือบ้าง

โดยปกติ ผม จะใช้ Server 2003 เป็น os แต่เนื่องจาก 2003 ไม่สามารถรับพวก CS3 ได้เลย

ผมจึงเอา ฮาสดิส ลูกเล็กอีกตัว มาลง xp เพื่อที่จะใช้ โปรแกม พวก CS3 ได้
    (ทำไมไม่ใช้พวก VM เครื่องแรงไม่พอ + มันรับไม่ไหว คำนวนดูแล้ว แยกกินน้อยกว่า)

ปัญหามีอยู่ว่า

เวลที่มัน Boot เนีย จะมีให้เลือกว่า

บันทักแรก เป็น XP

บันทัดที่สอง เป็น 2003

ซึ่งถ้าเราไม่เลือกมันก็จะนับถอยหลังเข้า xp ให้เอง

ทีนี้ ผม อยากทราบว่า ถ้าเราจะเอา 2003 ไว้แถวบน แล้ว เอา xp ลงมาไว้แถวล่าง

เพื่อเวลาไฟตก ไฟดับ UPS ไม่ทำงาน เครื่องรีเอง มันจะได้เข้า 2003 ให้เอง แทนที่จะเป็น XP

จะสามารถสลับกันได้ไหม และ ต้องแก้ตรงไหนบ้าง ครับ

ป.ล เคยแต่ลบ ไม่เคยย้าย บันทัด แถม ผมก็ลืมไปแล้วด้วยว่า มันลบตรงไหน
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

สลับเมนู BootLoader ไม่เคยลองระหว่าง XP กับ 2003 Server ซะด้วย เคยลองแต่ XP กับ Vista น่ะครับ

ผมหาข้อมูลมาให้ได้ประมาณนี้ครับ
    http://neosmart.net/wiki/display/EBC...lding+Boot.ini

http://www.softwaretipsandtricks.com...ot-system.html

http://www.daniweb.com/forums/thread8964.html

Comment

ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ ท่าน

เดียวกลับไปจะลอง อ่านดู ครับ
      ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
      ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
      ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
      sigpic

Comment

ที่ผมเคยทำนะครับ
        คลิกขวา mycom/proper/แท็บ Advanced ตรง Startup and... คลิกที่ Settings
        แล้วคลิกที่ปุ่ม Edit จากนั้นสลับ 2 บรรทัดนี้น่ะครับ
        multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Windows XP Professional" /fastdetect
        multi(0)disk(0)rdisk(1)partition(1)\WINDOWS="Windows Server 2003" /fastdetect

อยากให้อันไหนขึ้นข้างบน ก็เอาอันนั้นขึ้นบนครับผม

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
          ที่ผมเคยทำนะครับ
          คลิกขวา mycom/proper/แท็บ Advanced ตรง Startup and... คลิกที่ Settings
          แล้วคลิกที่ปุ่ม Edit จากนั้นสลับ 2 บรรทัดนี้น่ะครับ
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Windows XP Professional" /fastdetect
          multi(0)disk(0)rdisk(1)partition(1)\WINDOWS="Windows Server 2003" /fastdetect

อยากให้อันไหนขึ้นข้างบน ก็เอาอันนั้นขึ้นบนครับผม
          ไม่ต้องสับ บันทัด ครับ

[boot loader]
          timeout=30
          default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
          [operating systems]
          multi(0)disk(0)rdisk(1)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Windows Server 2003, Enterprise" /noexecute=optout /fastdetect

default=multi(0)disk(1)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
          เป็น
          default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS

เวลาเข้ามันจะ auto ให้ 2003 และ ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ ท่าน
          sigpic

Comment

Working...
          X