Announcement

Collapse
No announcement yet.

Solid State Disk (SSD) คือ?? ทำงานยังไง??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Solid State Disk (SSD) คือ?? ทำงานยังไง??

Solid State Disk (SSD) คือ?? ทำงานยังไง??

เหมือนflash driveอะครับ แต่เก็บข้อมูลได้เยอะกว่า

Comment

มันก็เป็น Flash Memory นั่นละครับ แต่มันเอามาต่อกับช่อง SATA หรือ PATA เพื่อใช้งานเป็น Harddisk และจะมีความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลสูงกว่า ทำงานไม่มีเสียง และร้อนน้อยกว่า ซึ่งน่าจะทนทานกว่า Harddisk แบบจานแม่เหล็ก

Comment

เพิ่มเติมครับ..
        เทคโนโลยีที่นำมาใช้ในการผลิต NAND Flash นั้นจะเป็นแบบใหม่นะครับซึ่งจะลดข้อจำกัดที่ NAND Flash
        จะเขียนและลบข้อมูลได้จำกัดครับ(เช่น อ่านเขียน แสนครั้งก็จะเริ่มเสีย) ทำให้มันสามารถเขียนข้อมูลได้มากขึ้น
        ทนกว่า Flash Drive ที่เราใช้กันอยู่ทั่วไปด้วยครับผม

Comment

กินไฟน้อยกว่าแม็กคานิกส์์(เปรียบเทียบโดยรวม)

เจ้าแรก Samsung เขาแหละ ต้นคิด

Comment

^
            ^
            ตามนั้นเลยครับ

เหมือนเคยอ่านเจอประมาณว่า ต่อไปจะใช้ SSD ในพวก laptop แทนฮาร์ดิสแบบเดิม
            เพราะจะทำให้กินไฟน้อยลง ร้อนน้อยลง และนำหนักเบาขึ้นครับ

Comment

Originally posted by b_BORN View Post
              ^
              ^
              ตามนั้นเลยครับ

เหมือนเคยอ่านเจอประมาณว่า ต่อไปจะใช้ SSD ในพวก laptop แทนฮาร์ดิสแบบเดิม
              เพราะจะทำให้กินไฟน้อยลง ร้อนน้อยลง และนำหนักเบาขึ้นครับ
              MAC notebook ตัวใหม่ที่พึ่งออกมาไงงับ บางเฉียบ ได้เพราะใช้ตัวนี้ แทน HDD ปกติละงับ... ^^

Comment

วู้ววว ได้ความรุ้ดีครับ

Comment

.
                  .
                  .
                  .
                  แต่มันยังแพง....

Comment

มีแต่คนรู้จริงแฮะ ^^ แร้วมันมีโอกาสจะมาอยู่ใน PC ป่าวคับ

Comment

มันก็มีโอกาสครับ เพราะมันทำงานเร็วกว่า และเมื่อมันมีความจะุมากพอ หรือใกล้เคียงกับ Harddisk แบบจานแม่เหล็ก ก็คงจะมีคนใช้ใน PC ครับ

Comment

Originally posted by karanikov View Post
                        มันก็มีโอกาสครับ เพราะมันทำงานเร็วกว่า และเมื่อมันมีความจะุมากพอ หรือใกล้เคียงกับ Harddisk แบบจานแม่เหล็ก ก็คงจะมีคนใช้ใน PC ครับ
                        ความจุนั้นเยอะมากแล้วครับตอนนี้มาสุดที่ 250GB แล้วครับ
                        แต่ที่ยังไม่นิยมนำมาใช้ก็เพราะ เค้ายังทำให้มันเป็น Mass Product ไม่ได้
                        ราคามันจึงยังแพงมากอยู่อ่ะครับ ลองสังเกตราคา Flash Drive ดูก็ได้
                        ถ้าตัว 1 GB. กลายเป็นอันล่ะ 10-20 บาทได้ล่ะก็ เราก็ได้คงได้ใช้HDD แบบ SSD
                        กันแพร่หลายแล้วล่ะครับผม
                        Last edited by silvermoon; 29 May 2008, 01:19:15.

Comment

มาจดฟามรู้ๆๆๆ

Comment

ขอจดไว้ด้วยคนนะครับ อ่านจากนิตยสาร ยังได้ไม่เท่านี้เลยอ่า เยี่ยมไปเลย

Comment

ตามท่านข้างบนพูดๆมาครับ แอบเนียน อิอิ

Comment

Working...
                              X