Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review Crucial Ballistix DDR2 PC6400]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review Crucial Ballistix DDR2 PC6400]

Crucial Ballastix DDR2 PC6400

สวัสดีครับชาว Overclockzone ที่รักทุกท่านวันนี้มีของนอกมาให้ชมกันครับ
    สำหรับหลายๆท่านอาจจะรู้จักแรมญี่ห้อนี้ดีเพราะมีคนหิ้วมาขายกันเยอะ
    และผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้คว้ามันมาครองครับ
    สำหรับผู้ที่คิดจะครอบครองอาจจะต้องคิดมากเวลาจะต้องเครมสินค้า
    เนื่องจากไม่มีบริษัทในไทยนำเข้า จึงต้องส่งเครมไปต่างประด้วยตัวเอง
    เรามาลองดูกันครับว่า น้องส้มจะไปได้ไกลแค่ไหน

สำหรับแพ็คเกจเจ้าแรมตัวนี้มาด้วย PCB สีดำแนบมาด้วยซิงค์สีส้มพร้อมกับคำว่า Ballistix
    ส่วนเรื่องชิพไม่รู้ว่าเป็นชิพอะไร เพราะซิงค์ติดกาวสองหน้าไว้ไม่สามารถแกะออกมาได้
    และทางเว็บไซด์ผู้ผลิตเองก็ไม่ได้แจ้งไว้ว่าเป็นชิพอะไร

Momery Detail
    Module Size: 1GB
    Package: Ballistix 240-pin DIMM
    Feature: DDR2 PC2-6400
    Specs: DDR2 PC2-6400 • 4-4-4-12
    • Unbuffered • NON-ECC • DDR2-800 • 2.2V
    • SLI-Ready • 128Meg x 64

System
    CPU : E6550
    Mainboard : Gigbyte EP35-DS3R
    Cpu Cooler : Intel Stock Sink
    Memory : Crucial DDR2 PC6400 1GBx2
    VGA : SHAPPIRE HD3870 Ulltimate
    Harddisk : Seagate 80GB Sata2 x2 Raid0
    Optical Drive : LG DVD-ROM Sata
    Power Supply : Coolmaster 460W
    Software
    VGA Driver : ATI Catalyst 8.5
    Monitor
    LCD Monitor Samsung SyncMaster 943BWX 19" Wide Screen

CPUZ
    เราลองมาดูเจ้าแรมตัวนี้ผ่านทาง CPUZ กันครับโดยความเร็วที่ 800MHz ค่า CL ที่มากับ SPD อยู่ที่ 5-5-5-18 2T
    แต่จากทางเว็บไซด์ผู้ผลิตแจ้งค่า CL ที่800MHz อยู่ที่ 4-4-4-12 แต่เราสามารถปรับได้เองในไบออสครับ

Overclock
    ก่อนอื่นต้องกราบขอโทษทุกท่านด้วยครับเนื่องจากผมไม่เก่งเรื่องการโอเวอร์คล็อคซึ่งอาจจะไม่สามารถดึงความสามารถของเจ้าแรมตัวนี้ออกมาได้เต็มที่ครับ
    ในเรื่องการโอเวอร์คล็อคนั้นในเรื่องค่า Timing ผมตั้งไว้เป็น Auto นะครับเนื่องจากกำลังศึกษาด้านนี้จึงไม่ค่อยถนัด
    รายละเอียดต่างๆดูจากรูปได้เลยครับ

เป็นยังไงกันบ้างครับเจ้าแรมสีส้มตัวนี้อาจจะถูกใจใครหลายคนนะครับ
    ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับที่ไม่มีรูปจริงๆเนื่องจากตอนนี้กล้องไม่อยู่ครับ
    ขอบคุณ Overclockzone Thailand

ขอบคุณครับ

Comment

ลากไกลๆเลยครับ สักบัส 1200+

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        ลากไกลๆเลยครับ สักบัส 1200+
        ไม่ถึงครับเดี๋ยวไว้ลองใหม่

Comment

Working...
        X