Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการ OC VGA คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการ OC VGA คับ

คือว่า การ์ดผมมันคือ X1950 pro 590/1400 คับ (sink zalman GV 1000) ซึ่ง ATI tool 0.26 ไม่support
    1. เราจะสามารถใช้ ait tool หา max core/mem ได้ไหมคับ
    2. เราจะทดสอบความเสถียรของ vga ที่ oc ไปแล้วยังไงคับ (มือใหม่มากคับ)
    3. ผมเช็คจาก ccc overdrive มันมีแถบ core สูงสุดที่ 621 แต่จริง ๆ แล้วเราลากได้มากกว่านั้นใช่ไหมคับ
    4. เจ้า riva tuner นี่ เวลาเลื่อนแถบแล้วก็กด test แค่นั้นใช่ไหมคับว่าเอาจะเอาไปหยุดที่เท่าไหร่ หรือว่ามีวิธียังไงคับ

ป.ล. ขอบคุณครับ
    ป.ล.2 เอ่อ พัดลมติด sink นี่มันเป่าเข้าหรือเป่าออกคับ ไม่รู้จริง ๆ แฮ่ ๆ ^^a

ข้อ 1-4 อ่านที่ปักหมุด

ปล.2 เป่าเข้า

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      ข้อ 1-4 อ่านที่ปักหมุด

ปล.2 เป่าเข้า
      ผมอ่านหมดแล้วคับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่อ่ะคับ เลยถามในจุดที่สงสัย แฮ่ ๆ
      ป.ล. เรื่องทดสอบนี่ผมเข้าใจว่าใช้พวก 3d mark (หวังว่าผมเข้าใจถูกนะคับ) แต่ก็ยังงงอยู่ว่าเราจะรู้ได้ไงว่ามันเสถียรแล้วหน่ะคับ

Comment

Originally posted by kotokyo View Post
        ผมอ่านหมดแล้วคับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่อ่ะคับ เลยถามในจุดที่สงสัย แฮ่ ๆ
        ป.ล. เรื่องทดสอบนี่ผมเข้าใจว่าใช้พวก 3d mark (หวังว่าผมเข้าใจถูกนะคับ) แต่ก็ยังงงอยู่ว่าเราจะรู้ได้ไงว่ามันเสถียรแล้วหน่ะคับ
        ปล. เสถียรแค่ในระดับนึงครับ เพราะ 3d mark บางตัวมันก็กินการ์ดหรือใช้งานงานเต็มที่100%ก็จริง แต่บางครั้งมันอาจยังไม่โหดไป
        ดังนั้นหากลองเทสด้วยการใช้งานจริงๆ เช่นเล่นเกมหรือใช้งานด้าน CG ต่างๆ ก็จะเหมาะด้วยครับ....

Comment

การ OC การ์ดจอนี่ต้องใจเย็นๆครับ ห้ามโลภมากเด็ดขาดเพราะการ์ดจอโดยทั่วไปไม่มีระบบป้องกันตัวเองเหมือน MB. มันอาจจะเอ๋อ ภาพแตกแบบถาวร หรือไม่ก็ดับไปเลยได้ง่ายๆนะครับ
          อย่างเช่นถ้าใช้ RIVA.เรา TEST ผ่านแล้วก็จริง พอมารัน Bench mark ก็อาจจะค้างหรือภาพแตกได้ครับ

Comment

Working...
          X