Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมมาพัดลมหมุน2วินาทีแล้วดับ เกิดจาก supply รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมมาพัดลมหมุน2วินาทีแล้วดับ เกิดจาก supply รึเปล่าครับ

ใฃ้P4P800 2.4c supply 400 w เปิดคอม ไฟเช้าบอร์ด พัดลัม cpu หมุน ได้ 2 วินาทีแล้ว ดับ ต้อง ลองเปิดใหม่หลายๆรอบ ถึงจะเปิดติด เกิดจากปัญหา supply เริ่มเสียรึเปล่าครับ
    ปล ใช้คอมนี้มาประมาณ 4 ปีแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

เครื่องผมก็เคยเป็นนะครับอาการแบบนี้ตรวจแล้วรู้ว่าเกิดเพราะการ์ดจอแน่ๆ แต่ไม่รู้ว่าจะสรุปว่าเพราะอะไรทำให้เกิดอาการแบบนี้การ์ดจอที่ผมใช้เป็น Spark 7600GS กับ PSU Enermax 350w การ์ดจอผมที่ตรง adapter ต่อไฟเป็นแบบ 6 pin เหมือน ของ Pci-E เลยแต่การ์ดผมเป็นแบบ AGP
    เนื่องจาก PSU ผมมันไม่มีหัวแบบ 6 pin เลยต้องใช้สายแปลงที่แถมมากะการ์ดจอแปลง molex 4 pin 2 หัวกลายเป็น หัวแบบ 6 pin Pci-E 1 หัวคืออาการแบบนี้จะเกิดเมื่อเอาสายไฟเส้นนึงมาต่อกับสายแปลง 6 pin แล้วจะเปิดไม่ติดครับอาการแบบ จขกท เลยครับกดเปิดแล้ว 2 วิดับต้่องถอดสายไฟออกสักพักแล้วเสียบใหม่ถึงจะติดและต้องเปลียนสายไฟที่ต่อกับตัวแปลงเป็นเส้นอื่นด้วยนะครับถึงจะเปิดเครื่องใช้ได้แบบปรกติ O-o; จะเกิดปัญหาเมื่อผมเอาไอ้สายเส้นที่มีปัญหาเนี่ยต่อเข้าไปเท่านั้นถ้า
    ใช้สายเส้นอื่นๆใช้งานได้ปรกติครับ งง เหมือนกันว่ามันเกิดจากสาเหตุใดเดาว่าเฟสจ่ายไฟของ PSU ในสายเส้นที่มีปัญหามันไม่พอมั้งครับเท่าที่คิดได้ เพราะถ้่่าใช้สายเส้นอื่นจะไม่มีอาการอะไรเลยครับ
    หวังว่าคงช่วยอะไรได้บ้างนะครับ ^^

Comment

ผมก็เป็นนะ พอแฟรช ไบออส แล้วหาย เกี่ยวไหมนี่

Comment

ผมเคยเป็นประมาณว่า ถ้าเพิ่งจะปิดcomไป ภายใน30นาทีหลังจากที่ปิด ถ้าจะต้องใช้ทันทีมันจะเปิดไม่ติด
        เหมือนไฟไม่เข้า เปิดแล้วพัดลมจะหมุนแปปเดียวแล้วก็วูบไป ต้องใช้วิธีเอาปลั๊กcomแหย่ๆให้เกิดประกายไฟ
        ถึงจะมีการสปากร์ติดใช้งานได้ต่อ และไม่นาน UPS ผมก็พัง ดีที่ยังอยู่ในประกัน ส่วนPower Supply
        ผมลองซื้อตัวใหม่ พอเปลี่ยนตัวใหม่มาใช้อาการเก่าก็ไม่เกิดขึ้นอีก +เอาpowerตัวเก่าไปส่งซ่อม ก็ได้มาเป็น
        สแปร์

Comment

เคยเป็นครับ หัวต่อสายไฟของ supply ที่ต่อกับCD Rom HDD เริ่มหลวม ถอดแล้วใส่ใหม่ ถอดแล้วใส่ใหม่ มันก็หาย
          เป็นบ่อยขี้เกียจถอดเลยหา supplyใหม่มา ปัญหานี้จบเลย ลองดูครับ

Comment

อาจเป็นที่ CPU ร้อนจัดเกินไปก็ได้ครับ ใส่ซิงค์ไม่ดีหรือทาซิลิโคนไม่ดีร้อนไปมันเลยตัดครับ

Comment

เพิ่งจะเป็นครับ แต่หลังจากนั้นเปิดไม่ติดเลย เปลี่ยนpsu ใหม่ หายเลยครับ

Comment

Working...
              X