Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ตัวนี้อยู่บ้างครับ Linksys RangePlus WRT160N

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ตัวนี้อยู่บ้างครับ Linksys RangePlus WRT160N

คือผมกำลงะจะทำ WLAN ใช้ในบ้าน ขนาดประมาณ 20*20 เมตร มี 3 ชั้นอ่ะครับ

ต่อเข้ากับ Speed Stream ของ Buddy

เลยกำลังดูๆ Router ที่เหมาะอ่ะครับ

เห็นที่แนะนำกันก็ WRT54GL

แต่ผมเห็นมันมีตัวนี้ออกมาใหม่เลยลองถามดูอ่ะครับว่าเป็นยังไง

เห็นว่ามันใช้ Draft N ได้ด้วย แถมราคาก็ไม่แพงมาก

มีใครใช้อยู่มั้ยอ่ะครับ อยากทราบปัญหา

หรือถ้ายังไงมีตัวไหนแนะนำช่วยทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ลองดู SMCWBR14-N2 ดูครับ ราคาพอๆกัน แถม USB Adpator ให้ด้วย ความแรงไปทั่วบ้านแน่นอน
    แต่ถ้างบเยอะ รอพวก DualBand ที่วิ่งที่ 5Ghz ดีกว่าครับ แรงกว่าพวก 2.4 Ghz เพียวๆเห็นๆ (ที่เห็นในไทยก็มี Apple Airport Extreme ตัวนึง)

Comment

ถ้าใช้ Daft N ต้องใช้ให้เป็นมาตราฐานเดียวกันหมดทั้งตัวรับและตัวส่ง ไม่งั้นมันจะวิ่งแค่ Mode G และมีระยะเท่ากับ Mode G เท่านั้นเอง

ส่วนความเร็วเท่าที่ลองเล่นมาหลายตัวก็เร็วมากกว่า Mode G ประมาณ 3-4เท่าในทางปฏิบัติคือ 7.5-12MB/s แค่นั้นเอง(ระยะตัวรับ-ส่งไม่เกิน 3เมตร)

Comment

Originally posted by Rey View Post
        ลองดู SMCWBR14-N2 ดูครับ ราคาพอๆกัน แถม USB Adpator ให้ด้วย ความแรงไปทั่วบ้านแน่นอน
        แต่ถ้างบเยอะ รอพวก DualBand ที่วิ่งที่ 5Ghz ดีกว่าครับ แรงกว่าพวก 2.4 Ghz เพียวๆเห็นๆ (ที่เห็นในไทยก็มี Apple Airport Extreme ตัวนึง)
        ณ ปัจจุบันมีมาตราฐาน ieee802.11a เท่านั้นที่วิ่งที่ 5GHz ซึ่งมีความเร็วทางทฤษฏีและระยะเท่ากับมาตราฐาน ieee802.11g ไม่ได้เร็วกว่าหรือระยะไกลกว่าแม้แต่น้อย และความถี่ 5GHz ในไทยถือว่าเป็นความถี่สงวนไม่อนุญาติให้ประชาชนใช้ในการส่งข้อมูลด้วย

ส่วน ieee802.11b / g / daft n ซึ่งเร็วที่สุดวิ่งที่ความถี่ 2.4GHz ทั้งสิ้น

Comment

5GHz น่าจะอนุญาตไปแล้วนะครับ (เพราะเห็น Apple Airport Extreme ขายได้แล้ว)
          จากที่ผมหาข้อมูลในเนตพวกที่วิ่ง Dualband มันจะวิ่งที่ 5 Ghz เป็น n ได้แล้วครับ
          ลองดูจากรีวิว WRT600N ดูครับ
          http://www.smallnetbuilder.com/content/view/30208/96/

Comment

Originally posted by Rey View Post
            5GHz น่าจะอนุญาตไปแล้วนะครับ (เพราะเห็น Apple Airport Extreme ขายได้แล้ว)
            จากที่ผมหาข้อมูลในเนตพวกที่วิ่ง Dualband มันจะวิ่งที่ 5 Ghz เป็น n ได้แล้วครับ
            http://www.smallnetbuilder.com/content/view/30208/96/
            น่าเล่นอะ แต่ราคาคงแพงน่าดู

Comment

5GHz ใช้ได้แล้ว

802.11n ของแท้ต้องวิ่ง dual band คือใช้ทั้ง 2.4GHz และ 5GHz

Comment

5GHz เพิ่งอนุญาตินี่เอง

เพิ่งประกาศลงราชกิจจานุเบกษา เล่ม 125 ตอนพิเศษ 42 ง ลงวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2551

กทช. มท. 1012 - 2551

นึกว่ายังไม่ออก ตกข่าวอีกผม
                -------------------------------------------------------------------
                ส่วนถ้าดูข้อมูลจากในเว็บ อเมริกา กะ ยุโรปเค้าใช้ 5GHz ได้มานานมากแล้ว
                แต่อุปกรณ์ Wireless ที่สั่งเข้ามาขายในไทยอย่างถูกกฏหมายเค้าจะบังคับให้ผู้ผลิต lock ความถี่ไว้ไม่ให้วิ่งที่ความถี่ 5GHz เช่นบางรุ่นที่ขายเมืองนอกวิ่งได้ทั้ง a/b/g พอเข้ามาในไทยเหลือแต่ b/g ทั้งที่รุ่นเดียวกันครับ
                Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:42:43.

Comment

WRT600N เมืองนอกราคาตก 160-200$ เข้าไทยก็บวกกันตามสะดวก
                  (สั่งebayแบบไม่ประมูล รวมค่าส่งก็ตก 200$)

Comment

ผมมี SMCWBR14-N2 ปล่อยเอาไหม 3000-.

Comment

ชั่วโมงนี้ ถ้าจะเอาซักตัวมาเป็น AP แนะนำตัวไหนดีครับ
                      ใช้ WRT54GL มาเยอะแล้ว อยากเปลี่ยนบ้าง 55+
                      งบไม่เกิน 5500 ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

WRT600N อันนี้มานต่างกะ WRT310N ยังไงอ่าครับ
                        ++เทียบกะ belkin N1 vision ด้วยละกัน ขายอยู่ แหะๆ 2 ตัวเลย belkin n1vision และ WRT310N

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
                          WRT600N อันนี้มานต่างกะ WRT310N ยังไงอ่าครับ
                          ++เทียบกะ belkin N1 vision ด้วยละกัน ขายอยู่ แหะๆ 2 ตัวเลย belkin n1vision และ WRT310N
                          WRT600N ทำงานได้ที่ความถึ่ 2.4 และ 5 GHz พร้อมๆกัน เสมือนคุณมี Wireless AP สองตัวทำงานแยกกันที่คนละความถี่ครับ และเป็นตัวที่เร็วเป็นอันดับต้นๆของเราเตอร์ Draft N ในตอนนี้ครับ (ผมวางเราเตอร์ไว้ชั้นสอง ส่วนคอมอยู่ชั้นสาม เปิด WPA2 ได้ความเร็ว 95Mbit/sec ถ้าปิด WPA2 ก็ได้ 104 Mbit/sec ทดสอบด้วย IxCharoit 5.4) ส่วน Belkin N1vision/WRT310N ทำงานที่ 2.4 GHz เท่านั้น

Comment

WRT600N ทำงานได้ที่ความถึ่ 2.4 และ 5 GHz พร้อมๆกัน เสมือนคุณมี Wireless AP สองตัวทำงานแยกกันที่คนละความถี่ครับ และเป็นตัวที่เร็วเป็นอันดับต้นๆของเราเตอร์ Draft N ในตอนนี้ครับ (ผมวางเราเตอร์ไว้ชั้นสอง ส่วนคอมอยู่ชั้นสาม เปิด WPA2 ได้ความเร็ว 95Mbit/sec ถ้าปิด WPA2 ก็ได้ 104 Mbit/sec ทดสอบด้วย IxCharoit 5.4) ส่วน Belkin N1vision/WRT310N ทำงานที่ 2.4 GHz เท่านั้น
                            อืมๆ ครับผม ขอบคุณมากครับ

ผมยัง งงๆ ว่า Wireless N มันมีกี่ มาตราฐาน ได้ยินมาว่ามี 3
                            ผมเลยสงสัยว่า
                            1.Belkin N1 vision มัน support กี่มาตราฐาน แล้วได้ไกลไหม
                            2.Linksys WRT310N มัน support กี่มาตราฐาน แล้วได้ไกลไหม
                            3.เป็นตัว laptop ผมเองครับ intel wireless 5100 มัน support กี่มาตราฐาน แล้วได้ไกลไหมครับ

ขออภัย จขกท ด้วยนะครับ มาตั้งถามในกระทู้ท่าน หวังว่าหลายๆท่านคงจะได้ความรู้ไปด้วยนะครับ

Comment

Wireless N มีมาตรฐานเดียว แต่ยังเป็น Draft อยู่ครับ ซึ่งปัจจุบันออกมาเป็น version 2
                              1. ตัวนี้เป็น draft2 ครับ ไกลไหมคงต้องถามคนใช้
                              2. Linksys ทุกรุ่นที่เป็น wireless N แล้วรูปร่างเหมือนจานบิน เป็น Draft2 ครับ(อันนี้ไม่ชัวร์กับบางรุ่นเช่น WRT160N นะครับ ลองดูจากเว๊บผู้ผลิตดู) ส่วนเรื่องไกลไหมต้องถามคนใช้เหมือนข้อ 1. ล่ะครับ(ฮา)
                              3. เป็นตัวที่บอกว่า support A/G/N ใช่รึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ Support 802.11 A/G/N ใช้ได้ทั้ง 2.4 และ 5GHz น่ะครับ เคยใช้แต่ตัว 4965AGN ก็ได้ระยะไกลดี เร็วดีด้วย ตัวนี้ใหม่กว่าน่าจะดีกว่านะครับ

Comment

Working...
                              X