Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเรื่องแปลง SATA หรือ IDE ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำเรื่องแปลง SATA หรือ IDE ทีครับ

บอร์ดตัวเก่าใส่ CPU P.4 ฮาร์ดดิส คอมโบ เป็นแบบIDE(มี2ช่อง ฮาร์ดดิสกับคอมโบเสียบอย่างละช่อง)ครับ พอดีได้ DVD-RW แต่เป็นแบบ SATA ทำไงใ้ห้ใช้กับเครื่องได้ครับมีตัวแปลงบอร์ดให้เป็น SATA ไหมหรือมีตัวแปลง DVD เป็น IDE ไหมครับ สมควรจะใช้แบบไหนแนะนำทีครับ

ส่วนอีกเรื่องมีจอ LCD 17"W ของ Acer การ์ดจอ Spark 7300GT Maxx มีหัวแปลงแถมมาด้วยอันนึงมันคือไรอ่ะครับไม่ได้ใช้งานเลย ถ้าใช้จะมีผลดีกว่าหรือด้อยกว่าเยอะไหม ผมใช้งานธรรมดาเล่นเกมส์ Cabal C&C3 ไม่แน้นภาพระดับมือโปรเอากลางๆ หัวแปลงที่แถมมาควรจะใส่ดีไหมครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1 ซื้อ box sata 5.25" มาใส่คับ หรือไม่ก็การ์ด pci ที่เป็น sata มาเสียบ

2 จอ น่าจะเป็นหัวแปลง dvi เป็น d-sub ป่าวไม่แน่ใจ

Comment

1.แล้วอย่างในรูปพอใช้ได้เปล่าครับ เห็นบางคนแนะนำว่า ให้หา Chip รหัส RXD-628 อย่าเอาตัวที่ Chip รหัส RXD-629

2.หัวแปลงเป็น dvi ใช้แล้วแตกต่างจากธรรมดามากไหมครับ

Comment

1 ที่ท่านต้องการคือ เพิ่มช่อง SATA ให้กับเมนบอดใช่ไหมคับ

ตัวในภาพคือ ตัวแปลง IDE to sata มันคนละอย่างกันคับ

เพราะท่านมี cd ที่เป็น sata แต่บอดไม่มีที่เสียบ

2 ต่างกันไม่เยอะคับ ใช้ dvi to dvi แจ่มสุดคับ หัวใหญ่ๆอะคับ

Comment

ใช้ได้ทั้ง 2 แบบ

Comment

DVD เป็น SATA นะครับจะจับยัดลงเครื่องให้ได้แต่บอร์IDEทั้งนั้นไม่อยากใช้กล่องนะ
            ตัวที่เป็นการ์ดราคาเท่าไหร่ได้ครับ 200-300 ม่ะครับ

Thx.....

Comment

นั่นแหละคับ หาซื้อการ์ดตามภาพข้างบนได้เลย ช่อง ดำๆเล็กๆเป็น SATA

ราคาไม่แน่ใจครับ น่าจะ หลายร้อยอยู่

Comment

Working...
              X