Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง XP Darklite แล้วมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง XP Darklite แล้วมีปัญหา

คือผมได้ลงวินโดว XP เวอร์ชั่น Darklite

แล้วเครื่องไม่เจอไดร์ฟของเครื่องเล่น(ลงไดร์ฟเวอร์ของเครื่องเล่นแล้ว)

อยากจะทราบว่าพอจะมีวิธีแก้มั้ย

เพราะไม่อยากเปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นดั้งเดิม

หรือควรจะลงวินโดวตัวอื่น

ผมใช้ Zen V Plus อยู่นะครับ

วันนี้ได้ถามกับศูนย์ alinkcorpแล้ว ได้คำตอบมาคือ

เนื่องจากเครื่องเล่น Zen V Plus จะมี interface ที่ติดต่อกับ computer เพื่อเข้าถึงข้อมูลในตัวเครื่องเล่น เป็นแบบ MTP DEVICE ซึ่งทำให้ windows xp บ้างตัว ไม่สามารถ add mtp driver ลงใน regedit ได้ ซึ่งเจ้า mtp device นี้ส่วนมากมัน มักจะเป็นปัญหากับ windows xp ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ ซึ่ง windows xp พวกนี้ เท่าที่ทราบนั้น มานจะไม่สามารถใช้งานได้กับ อุปกรณ์ MTP DEVICE ก็อย่างเช่น vertion windows xp vertion dark edition ทุกๆ vertion และ windows xp พวก ที่ลงท้ายคำว่า vertion 6,7,8,9 ขึ้นไปก็จะใช้งาน MTP DEVICE ไม่ได้เช่นกัน ซึ่งอาจจะมีในส่วนของโปรแกรมที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งอาจจะมีข้อแตกต่างกัน ระหว่าง windows xp ที่ถูกลิขสิทธิ์ กับ windows xp ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ เท่าที่ทดลองแล้ว จะมี windows xp ที่อยู่ในแผ่น quick เกือบจะทุก vertion หรือ ทุกๆ vertion เลยก็ว่าได้ จะสามารถใช้งาน MTP DEVICE นี้ได้ ซึ่งปัญหาตรงนี้ใช่ว่าจะเกิดกับเครื่องเล่น mp3 , mp4 เท่านั้น ยังจะเกิดปัญหากับหลากหลายอุปกรณ์อีกครับ เช่น modem solumon 520 ก็ยังเกิดปัญหาเหมือนกันกับ windows xp vertion dark edition อีกด้วย อาการก็คือ จะไม่สามารถ install driver modem solumon 520 เพื่อใช้งานได้อย่างสมบูรณ์ ครับ

ผมจึงส่งไพล์ PDF ตัวนี้มาให้ทดลองแก้ปัญหา MTP DEVICE ครับ

ต้น 02-685-8872

Comment

http://u3.upload.sanook.com/A0/38135...d75a0aef39ff54

อันนี้คือไฟล์ PDFที่ทางalink ส่งมาให้

แต่ว่า คอมพ์ผมมันไม่เจอเจ้าตัวอุปกรณ์นี่สิครับ

เสียบเครื่องเล่นแล้วนะ

ตามข้อ B.อ่ะนะ

Comment

เปลี่ยนวินโดวครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
          เปลี่ยนวินโดวครับ
          ไม่มีวิธีแก้เลยหรอครับ

ไม่อยากกลับไปใช้เวอร์ชั่นดึกดำดึ๋ยอ่ะ

Comment

ลองเล่นของ Skz ดูสิ

Comment

Working...
            X