Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้างตอนเปิด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้างตอนเปิด

คือว่าคอมของผมเป็นคอมใหม่ครับ แต่ว่า power supply ข้างนอก เป็นตัวเก่า ของ orbit ครับ
    แล้วเมื่อก่อนเวลาเปิดคอมแล้วไฟดับไอ้ตัวนี้มันจะช่วยให้ไม่ดับ แต่ตอนนี้มันใช้ไม่ได้แล้วครับถ้าไฟดับก้คือดับเลย แล้วปัญหาก้คือ เวลาเปิดคอมมานะครับ เมื่อโหลดทุกอย่างเสร็จแล้วมันก้ค้างครับคืออยู่ดีๆก้ค้างเลยครับ ไม่มีเสียงอะไรเลยครับ แต่พอกด restart มันก้เป็นปกติครับ ใครรู้มั่งครับว่าเป็นอะไร
    ขอความกรุณาหน่อยครับ กลัวคอมพ์พัง เพราะเพิ่งซื้อไม่ถึงปี

ลองเปลี่ยน Powersupply ดูครับว่าหายมั้ย ถ้าไม่หายก้คงต้องเช็ค HD

ถ้าไฟดับบ่อยๆ แล้วหลังจากนั้นก็ค้างบ่อย ลองเช็ค HD ผ่านโปรแกรม HD Tuner ดูครับว่าเสียมั้ย

ปล.ลองเบื้องต้นก่อนนะครับ
    ปล2.ว่าแต่ PSU ท่านเทพจัง เป็น UPS ได้ในตัวด้วย ไฟดับแล้วคอมใช้ได้ต่อเนี่ย (ไม่เคยเห็น)

Comment

โทดคับ ที่จิงคือ UPS คับ พิมพลาดไปหน่อย แต่ว่าลองใช้โดยไม่ผ่าน UPS แล้วมันก้ยังค้างอยู่ดีคับ
      ทำไงดีอะคับ

Comment

Working...
      X