Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับHarddiskครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับHarddiskครับ

คือผมเพิ่งประกอบคอมมา spec คือ
    Core2Duo E8200 2.66Ghz
    Power supply Enermax 460 watt
    mainbord Asus P5K
    DDR2 3 Gb
    Harddisk sata 260 gb
    VGA Galaxy 8800 GT DDR3 512 MB
    คือเวลาเปิดคอมตามปกติ ทิ้งไว้เฉยๆ ไฟที่ harddisk จะกระพริบอยู่ ตลอดเวลา ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไร ซึ่งตามปกติเวลาเราไม่ใช้งานหรือทำการโหลดหรือsaveอะไรต่อมิอะไรไฟจะไม่ติดยกเว้นมีการใช้งาน
    ก็จะมีไฟกระพริบ พอไปถามช่างที่ประกอบ เขาบอก เป็นเรื่องปกติมันจะแสดงถึงไฟที่มาเลี้ยงharddisk ซึ่งจะเป็นกับเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆครับ เวลาผมเล่นคอม ก็ปกติไม่มีอาการค้าง หรือ error แต่อย่างได เล่นเกมส์ก็ปกติ อยากทราบว่าอาการไฟกระพริบเนี่ยมันมีปัญหาหรือไม่ครับ

น่าจะเป็นโปรเเกรมอะไรที่ทำงานอยู่เช่น Anti virus หรือ Defrag อะไรต่าง ๆ ลองตรวจสอบตัวโปรเเกรมดูสิครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
      น่าจะเป็นโปรเเกรมอะไรที่ทำงานอยู่เช่น Anti virus หรือ Defrag อะไรต่าง ๆ ลองตรวจสอบตัวโปรเเกรมดูสิครับ
      ถูก

Comment

ใช้ Nod32 อยู่ ลองปิดดูก็เป็นเหมือนเดิม แล้วคอมพวกท่าน เป็นเหมือนผมใหมครับ

Comment

ลองกด Ctrl + Alt + Del ดูว่ามีโปรแกรมอะไรที่รันมากกว่า 00 นอกเหนือจากนี้บ้างครับ

ยกเว้น System Idle Process

ลอง Capture ภาพหน้าจอมาให้ดูหน่อย
          Attached Files

Comment

มันก็เป็น 00 หมดครับ อืม.... หรือว่ามันจะเป็นกับบอร์ดรุ่นใหมๆอย่างที่ช่างบอก

Comment

ผมกระพริบตลอดเวลา

Comment

งั้นก็เป็นเหมือนกัน ค่อยอุ่นใจขึ้นหน่อยครับ ใครรู้สาเหตุช่วยบอกทีครับ

Comment

ไม่รู้นะสำหรับผม ผมว่ามันปกติ
                  ถ้ามันไม่กระพริบนี่สิ ผมว่าผิดปกติ (สำหรับเครื่องผมนะ)

Comment

Working...
                  X