Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ WAG200G แล้วมีปัญหาครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ WAG200G แล้วมีปัญหาครับ ช่วยที

ผมเล่นแชร์กันอยู่ 3 เครื่องด้วยไวเรส และ สาย แลน
    มันดึง ความเร็วกัน คนเล่นเน็ต โหลด ข้อมูล ทำเกมส์กระตุก
    มีคนบอกให้เซ็ท QoS แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าใช้ยังไง

เปิด help ดู ก็ได้ผลออกมาแบบนี้
    ใครจะช่วยผมได้บ้างครับ รบกวนหน่อยครับ

Qos Type
    Select from the drop-down menu: CBR (Continuous Bit Rate) to specify fixed bandwidth for voice or data traffic; UBR (Unspecific Bit Rate) for application that are none-time sensitive, such as e-mail; or VBR (Variable Bite Rate) for bursty traffic and bandwidth-sharing with other applications

Pcr Rate
    For the Peak Cell Rate, divide the DSL line rate by 424 to get the maximum rate the sender can send cells. Enter the rate in the field (if required by your service provider).

Scr Rate
    The Sustain Cell Rate sets the average cell rate that can be transmitted. The SCR value is normally less than the PCR value. Enter the rate in the field (if required by your service provider).

ขอบคุณครับ

ขุดกระทู้ตัวเองได้มั๊ยเนี่ย

Comment

รุ่นนี้รู้สึกจะทำ QoS ในส่วนของ Limit BW ไม่ได้

Comment

set ได้นิดหน่อยอะครับตรง application&gaming > qos

ftp, http ลดไป medium หรือ low เอา ถ้ารู้ว่าเกมใช้ port ไรก็เอามาใส่แล้วเลือกเป็น high ไปครับ

Comment

ขอบพระคุณทั้งสองความเห็นครับ

แล้วไม่ทราบว่าถ้ารุ่นใหญ่กว่านี้ รุ่น 54G
          มันจะ กำหนด user password และ BW แยกกันได้เลยมั๊ยครับ
          พอดีใช้หลายคนจะได้กำหนดไปเลยว่าใครใช้เท่าไหร่พอ

Comment

ลองเป็น wrt54gl up dd-wrt มี Qos แต่ละ User เป็นแบบ port , kbps

Comment

Originally posted by arayakosol View Post
              ขอบพระคุณทั้งสองความเห็นครับ

แล้วไม่ทราบว่าถ้ารุ่นใหญ่กว่านี้ รุ่น 54G
              มันจะ กำหนด user password และ BW แยกกันได้เลยมั๊ยครับ
              พอดีใช้หลายคนจะได้กำหนดไปเลยว่าใครใช้เท่าไหร่พอ
              WAG54G รองรับ DD-WRT เหมือนกัน WRT54GL เลยครับสามารถ Manage BW ในขั้นต้นได้

แต่ส่วน User/Pass ของแต่ละคนนี้ต้องใช้ Radius ในการจัดการ

Comment

นั่นหมายถึงว่า

WAG54G และ DD-WRT
                ก็ทำได้แค่เบื้องต้น ยังไงก็คงต้องลง 2003server ใช่มั๊ยครับ
                แล้วไม่ทราบว่าต้องเสียเครื่องนึงทำ server เลยรึป่าว
                หรือใช้คอมที่ผมใช้ทำงานทุกวันเนี่ยทำได้ครับ
                เพราะก่อนใช้เร้าเตอร์ ก้ใช้ modem ปกติแล้วแชร์ผ่านสาย แลน แบบ ครอส ไปอีกเครื่อง
                แต่ตอนนี้มัน 3 เครื่องแล้วเลยใช้เร้าเตอร์

Comment

Working...
                X