Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งถอย 8800gt มาค่ะ มีเรื่องอยากถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งถอย 8800gt มาค่ะ มีเรื่องอยากถามหน่อย

เพิ่งถอย XFX 8800GT ALPHA DOG EDITION มาค่ะ คืออยากถามว่ามันแชร์แรมเครื่องด้วยป่าวค่ะ ตะก่อนเครื่องเห็นแรม 3.5 ตอนนี้เห็น 3 เลยงงค่ะ

แล้วเสป็คแค่นี้ต้องเปลี่ยน PSU มั้ยค่ะ clock เต็มที่ 3.0 ค่ะ

q6600
    GIGABYTE P35-DS3R
    RAM GEIL 4 GB-800,5-5-5-15,(2GBx2)
    XFX 8800GT ALPHA DOG EDITION
    SEAGATE 500 GB,SATA II,32MB,NCQ
    ENERMAX 460W

Last edited by cigar; 30 May 2008, 00:02:10.

เปิด msconfig สิ แล้ว ดูหน้า การ์ดจอ แล้วดูแรมมัน ถ้ามันมากกว่าหน้า กล่อง คงแชร์

แต่8800GT ยัง เทอร์โบเครสอีกหรอ -*-

Comment

ดูไงอ่ะค่ะงง แล้วคนอื่นแรมหายป่าวค่ะ

Comment

ทำความเข้าใจใหม่ครับโดยตัวของ Mainboard แล้วใส่ Ram ได้เท่าไรจะระบุที่ Spec ตามที่ซื้อมานะครับ
        ส่วนแรมที่หายไปคือบน OS 32Bit จะมองเห็น Ram ทั่งเครื่องรวมกันไม่เกิน 4G ครับคือว่าท่าเราลง WinXP32bit
        แล้วใส่ Ram4G ใช้การ์ดจอ Onboard มันก็จะมองเห็น RAM เต็ม 4G ครับแต่ท่าเรานำการ์ดจอ 256mb มาใส่ Ram จาก 4G ก็จะถูกหักไป 256mb เหลือ 3840mb ครับเช่นเดียวกันกับการเปลี่ยนการ์ดจอที่ความจุมากขึ้นครับ Ram 4G ก็จะถูกหักไปกับ RAM บนตัวการ์ดจอครับ

อยากให้ใช้แรมได้เต็มประสิทธิและไม่ถูกดึงไปใช้ในส่วนอื่นมากที่สุดต้องใช้ Win64Bit ครับ
        ใส่ RAM ได้สูงสุดถึง 2TB ไปเลยครับบน OS64Bit

Comment

ลืมบอกไปที่บอกว่าหักจากการ์ดจอต้องเอาไปหักกับ Cache Mempry ต่างๆในเครื่องทั่งหมดด้วยนะครับ อย่างเช่น Cache ใน HDD 32mb Cache ใน CPU 8mb แล้วท่ามีการ์ด Sound ที่เจ๋งๆก็จะถูกหักความจุที่มากับ Sound Card นั้นๆไปอีกครับ

Comment

ท่ายังมีปัญหาอยู่ทีลองอัดไฟเพิ่มที่แรมดูครับ เพราะท่าไฟไม่พอแรมจะถูกอ่านไม่เต็ททุกเม็ดครับอาการนี้ผมเคยเป็นครับอัดไฟเพิ่มแล้วแรมเพิ่มเป็นปกติ แต่ท่าไม่เพิ่มแล้วมันจะมองเห็นแรมแค่หน้าเดียวครับ

Comment

ออคือแค่ งง ค่ะ เพราตอนแรก ใช้ 8600 เห็น 3.5g พอเปลี่ยนเป็น 8800 เห็น 3g

แล้วไฟแค่นี้พอมั้ยค่ะ

Comment

ต้องลองปรับ OC ให้มันต่ำลงดูครับแล้วก็ลองปรับแรงดันไฟในส่วนของ RAM อย่างเดวดูก่อนอ่ะครับท่ายังไม่เพิ่มมาอีกก็ต้องลองถอดแรมมา Check ดูครับว่ามีปัญหาอะไรกับ RAM หรือ Slot ที่ใส่ Ram หรือป่าวอ่ะครับ
                ลองไม่ OC ดูก่อนครับแล้วค่อยสรุป แต่ 8800GT 460W ที่รู้นะครับมันเกือบจะไม่พอนะยิ่ง OC ยังไม่น่าไหวครับ

Comment

เมื่อคืนลองเปิดเครื่องทิ้งไว้รันไว้ที่ 3.0 ทั้งคืนผลปรากฏว่าเช้ามา เมนบอร์ดมันร้อง ติ๊ดๆๆ (ไม่รู้ดังนานเท่าไหร่ได้ยินตอนลงมาจะปิดเครื่องพอลองรีสตาร์ดก็หาย)หมายความว่าไงค่ะ แต่เครื่องไม่ดับ ไม่รีสตาร์ด อาการนี้น่าจะเป็นจากไรค่ะ ไฟหรือว่าไร แล้ว psu Tagan BZ700 700W ดีมั้ยค่ะยี่ห้อนี้
                  Last edited by cigar; 30 May 2008, 08:29:47.

Comment

เอ้ไฟไม่พอหรือเปล่า บอดถึงดัง
                    ส่วน psu Tagan BZ700 700W ดีคัฟๆๆๆ เอามาใช้นี้ เหลือๆๆ เลย

Comment

Originally posted by scops View Post
                      ท่ายังมีปัญหาอยู่ทีลองอัดไฟเพิ่มที่แรมดูครับ เพราะท่าไฟไม่พอแรมจะถูกอ่านไม่เต็ททุกเม็ดครับอาการนี้ผมเคยเป็นครับอัดไฟเพิ่มแล้วแรมเพิ่มเป็นปกติ แต่ท่าไม่เพิ่มแล้วมันจะมองเห็นแรมแค่หน้าเดียวครับ
                      โอ้.... สายตรงจากผู้ใช้งานจริง
                      เรื่องนี้เพิ่งรู้จริงๆนะเนี่ยะ หุหุ

Comment

โอ้...ผมก็มีปัญหาเช่นเดียวกับ จขกท.
                        เมื่อก่อนใส่แรม 4 GB MAXIMUS SE HD3870 C2Q6600 เห็น 3.25 GB
                        พอเปลี่ยนมาใช้ STRIKER II FORMULA C2Q9450 XFX8800GTXXX กลับเห็นแรมแค่ 2.5 GB
                        เคยถามปัญหานี้ใน OCZ ก็ยังไม่เคลียร์เท่าไร
                        แต่ได้คำตอบท่าน SCOPS ในกระทู้นี้..จึงถึงบางอ้อ
                        ปล. ทำไมผมรัน 3DMARK06 OC ไปที่ 3.0 GHZ ได้คะแนน 13,9XX แต่อุณหภูมิสูงกว่า จขกท.ค่อนข้างมาก
                        คือประมาณ 53-55 C ถ้าดูที่คอร์ ก็ราว 60-70 C ผมใช้ CPU COOLER OCZ VENDETTA 2

Comment

Originally posted by cigar View Post
                          เมื่อคืนลองเปิดเครื่องทิ้งไว้รันไว้ที่ 3.0 ทั้งคืนผลปรากฏว่าเช้ามา เมนบอร์ดมันร้อง ติ๊ดๆๆ (ไม่รู้ดังนานเท่าไหร่ได้ยินตอนลงมาจะปิดเครื่องพอลองรีสตาร์ดก็หาย)หมายความว่าไงค่ะ แต่เครื่องไม่ดับ ไม่รีสตาร์ด อาการนี้น่าจะเป็นจากไรค่ะ ไฟหรือว่าไร แล้ว psu Tagan BZ700 700W ดีมั้ยค่ะยี่ห้อนี้
                          เสียงดังแบบไหนอ่ะครับบอกให้ละเอียดหน่อยครับ
                          แบบที่ 1.ดังติ๊ดยาว....... แล้วก็ติ๊ดยาว....... แบบนี้หรือป่าวครับ
                          แบบที่ 2.ดังติ๊ดยาว.......ทิ้งท้ายด้วยติ๊ดติ๊ดติ๊ด แล้วก็ติ๊ดยาว.......ทิ้งท้ายด้วยติ๊ดติ๊ดติ๊ด อีกอ่ะครับ
                          แบบที่ 1 หรือ 2 ครับ ท่าเป็นแบบที่ 1.อาการจะอยู่ที่แรมครับ ท่าเป็นแบบที่ 2.อาการจะอยู่ที่การ์ดจอครับลอง Check ดูครับ

ส่วนเรื่อง PSU ไม่มีปัญญหาแล้วครับ 700W ต่อให้ซื้อตัวที่ไม่เป็น Full Load คิดเป็น 75% ก็ยังเหลือ 525W เพียงพอแน่นอนครับ PSU ไม่มีปัญญหาแน่นอนแล้วของ Tagan ด้วยผลว่ามันน่าจะเป็นตัว Full Load นะครับ
                          Last edited by scops; 30 May 2008, 18:01:09.

Comment

อ้อโทษทีครับดูผิดนึกว่าใช้ Tagan 700W อยู่ครับที่แท้ใช้ Enermax 460W นี่เอง 460W ไฟไม่พอในการ OC ครับต้องเพิ่มเป็น 550W Full ครับหรือท่างบไม่มากก็ซื้อเป็น 700-850W ไม่ต้อง Full ก้ได้ครับเพราะ PSU ที่วิ่งไม่ Full คิดเป็น 75% ของกำลังทั่งหมดของมันได้เช่น 700W ไม่ Full วิ่งที่ 75% = 525W ครับถือว่าเพียงพอแล้วครับแต่ที่ 700W ไม่ Full บางจังหวะการทำงานบางอย่างมันจะวิ่งเกิน 700W ได้ในบางกรณีครับ แต่ท่าเป็น PSU ที่มียี่ห้อดีแรงดันไฟต่างๆมันจะเสถียรมากแล้วแรงดันไฟจะเต็มตลอดครับไม่มีตกลงกว่าที่กำหนดมาในการ OC หนักพวก Enermax Enlight Tagan กำลังมันจะเพิ่มได้อีกราว 15% จากที่เราซื้อมาอีกครับอย่าง 460W เข้าของกระทู้ใช้อยู่นะครับที่จริงท่าใช้เป็น 460W Full ธรรมดามัน OC ไม่ได้เลยนะครับแต่เป็นเพราะว่า Enermax มันจะใส่พวกอุปกรณ์เร่งไฟมาให้อีกนิดหน่อยครับ 460W ก็อาจจะวิ่งเกินไปถึง 490W ได้ครับ
                            Last edited by scops; 30 May 2008, 18:11:50.

Comment

HDD รุ่นนี้กินไฟมากกว่า HDD ระดับ High Performance อีกครับเป็น HDD ที่รองรับการทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆกันได้ครับ แล้วมี NCQ แล้วได้เปิดระบบ NCQ หรือป่าวครับหลายคนไม่รู้ว่า NCQ คืออะไรแล้วบางคนนึกว่าพอใส่ไปแล้วทำงานให้เอง อันที่จริง NCQ ต้องเปิดใช้งานนะครับท่าไม่เปิดก็ได้แต่มันจะเหมือนไก่ได้พลอยอ่ะครับมีของแล้วใช้ไม่เป็นพอก่อนเหนื่อยเดียว ว่างๆค่อยมาดูให้ใหม่ครับ

Comment

Working...
                              X