Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงๆกับเรื่อง GPU ครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงๆกับเรื่อง GPU ครับ..

คิดว่าเป็นฮาร์ดแวร์นะครับ แต่มันคงจะเกี่ยวข้องกับไดรว์เวอร์ด้วย แต่อยากรู้ว่าจริงๆ มันเป็น GPU อะไร

บอร์ด DFI CM33-TC ChipVIA8601 Socket370 VGA onBord
    ในส่วนของ GPU ที่ดูจาก everest เป็น XGI Trideant CyberBlade-i7
    แล้วผมลงไดรว์เวอร์ VAI 8601 วินโดว์กลับมองเป็น VT8601
    เสร็จแล้วก็เกิดความสงสัย ก็ไปโหลดไดรว์เวอร์ Trident CyberBlade-i7
    พอลงแล้วที่นี้วินโดว์มองเห็นเป็นไดรว์เวอร์ตัวใหม่ตามที่ลงไป
    ก็สงสัยอีก ผมก็กลับไปลง VT8601 อีกครั้ง ก็ตามที่เห็นวินโดว์มันก็มองเป็น VIA VT8601 อีกแล้ว
    ตอนนี้ผมก็ยังงงอยู่เหมือนเดิมครับ.. แต่การที่ผมลงไดรว์เวอร์ทั้งสองตัว รีเฟรชหน้าจอก็ได้แค่ 60เหมือนๆกัน
    Last edited by hornetpc719; 25 Sep 2006, 20:11:40.

http://www.tridentmicro.com/
    ------------------
    เว็บผู้ผลิตครับ
    ------------------
    ลองพิมพ์ชื่อที่ถูกต้องครับ ข้างบนไม่ถูกต้องครับ แล้วค้นหาไดร์เว่อร์จาก google ครับ แต่ชิปตัวนี้ประสิทธิภาพต่ำมากครับ(เก่าเหลือเกิน) รีเฟรชเรตไม่สูงอย่างที่คุณหวังแน่ๆครับ

Comment

แต่ก่อนที่จะหาไดรว์เวอร์มาลง ไปดูมันก็มีสไลด์ลงมาให้ปรับได้หลายค่านะครับ มีมากกว่า 60แน่ๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่าได้ลองปรับสูงกว่า 60หรือยัง แต่พอลงไดรว์เวอร์ ตรงช่องให้ปรับค่ารีเฟรช มีแค่ 60ค่าเดียวแล้วอีกอย่างที่ ท่าน GURU บอกว่ามันเป็นชิปรุ่นเก่ามากๆ แต่ผมว่าถ้าเก่ามากๆ มันไม่น่าจะมาอยู่บนชิป VIA 8601 (MB VGA ONBord) ซึ่งชิปตัวนี้รองรับ CPU Tulatin ตัวนี้ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นมีกระดอง 1.3GHz นะครับ.. แต่ก็ Trident ก็น่าจะเก่าจริงอย่างว่า แต่ไงมันเป็นอย่างนี้ ผมนะงงตรงที่ว่า ตกลงแล้วมันเป็น GPU รุ่นไหนกันแน่..

ไม่รู้ windows กับ everest จะตีกันหรือเปล่า..???
      Last edited by hornetpc719; 25 Sep 2006, 20:32:39.

Comment

gpu ชิปค่าย trident รุ่น CyberBlade-i7 ครับ

Comment

via คงเอา CyberBlade-i7 ยัดลงใน VIA 8601 มั้งคับ
          ไดรเวอร์ของ VIA 8601 เลยมีไดรวอร์ CyberBlade-i7 รวมอยู่ด้วย

Comment

ขอบคุณครับ ทุกท่าน พบทางสว่าง...

Comment

Working...
            X