overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยเปรียบเทียบ HP กับ ASUS หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยเปรียบเทียบ HP กับ ASUS หน่อยครับ

ผมกำลังจะซื้อโน๊ตบุคใหม่ครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องโน๊ตบุคเท่าไร
    ตอนนี้สนใจอยู่ 2 รุ่นครับ
    1.Hp Pavilion dv2761TX
    2.Asus F8SN-4S031C
    เท่าที่หาข้อมูลดูนะครับราคาตอนนี้น่าจะใกล้เคียงกัน
    สเปกใกล้เคียงกันต่างกันที่
    HP ใช้ CPU Intel Core 2 Duo T7700 (2.4 GHz, L2 4 MB)
    ส่วน ASUS ใช้ Intel Core 2 Duo T8300 (2.4 GHz, L2 3 MB)
    ส่วนการ์ดจอต่างกันพอสมควรแต่ผมไม่ค่อยเล่นเกมเลยไม่สนใจเรื่องนี้เท่าไร
    ใช้งานเกียวกับเขียนโปรแกรม
    ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับว่าควรซื้อตัวไหนดี
    *ปล.ที่เลือกสองตัวนี้เพราะชอบรูปร่างของ HP กับ ASUS ครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Asus ครับ ส่วนตัวไม่ชอบ HP ครับเนื่องจากรำเอียงมาก ไม่เคยมี Driver เลยหาโหลดก้อยาก

OverclockZone Member aunji's Avatar

F8SN-4S031C คับ แต่ลำโพงไม่ค่อยดีเท่า Hp เท่าไหร่ นอกนั้น ASUS ดีหมด

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ทั้งสองรุ่น ไม่รู้ว่าจะมีปัญหากับไดรเวอร์สำหรับ XP หรือป่าวนะ ก่อนซื้อควรศึกษาข้อมูลด้านนี้ด้วยเน้อ

แต่ถ้าท่านจะใช้ Vista อยู่แล้ว ปัญหานี้คงตัดไปได้เลย

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ผมเคยใช้ HP Pavilion(dv2215tx) รูปลักษณ์สวยมากครับ ประสิทธิภาพเครื่องดี มีรีโมตด้วย ลำโพงเสียงดีมากๆ
    แต่ราคาแพ๊งแพงครับ ประกันปีเดียว ต่อไม่ได้ด้วย (ไม่รู้ว่าทุกรุ่นรึเปล่านะ) แล้วก็ที่ไม่ชอบอย่างนึงคือตัวเครื่องมันเป็นเงาๆอะ เป็นรอยนิ้วมือง่ายมากๆๆ ขนาดล้างมือมาอย่างสะอาดเวลาจับตัวเครื่องยังเป็นรอยเปื้อนๆเลย ต้องเช็ดบ่อยๆ
    Asus ไฮโซน้อยลงมาหน่อย ราคาถูกกว่า ได้สเปกดีกว่า(ในราคาที่เท่ากะhp) วัสดุใช้ได้ แต่เสียงลำโพงสู้hpไม่ได้ แต่ว่าประกันเค้า 2 ปีครับ

OverclockZone Member AVeiro's Avatar

ถ้าไม่เน้นเล่นเกม + ใช้วินโดวส์ vista ผมว่า hp ครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Asusกินขาด สเปคต่างกันเห็นๆ

OverclockZone Member InwHongZa's Avatar

เป็นผมเลือก Asus ครับ

OverclockZone Member widya's Avatar

Asus F8SN

OverclockZone Member endindeath's Avatar

Hp Pavilion dv2761TX

Asus F8SN ครับ ทั้งสเปคและประกัน รวมทั้งศูนย์บริการครับ

เทียบกับมันไปได้ไง HP เนี่ย ตัดมันไป ตัดมันป๊ายยยยยยยยยยยยยย

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

อัลซุสอีกเสียงคับ

OverclockZone Member aunji's Avatar

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    ผมเคยใช้ HP Pavilion(dv2215tx) รูปลักษณ์สวยมากครับ ประสิทธิภาพเครื่องดี มีรีโมตด้วย ลำโพงเสียงดีมากๆ
    แต่ราคาแพ๊งแพงครับ ประกันปีเดียว ต่อไม่ได้ด้วย (ไม่รู้ว่าทุกรุ่นรึเปล่านะ) แล้วก็ที่ไม่ชอบอย่างนึงคือตัวเครื่องมันเป็นเงาๆอะ เป็นรอยนิ้วมือง่ายมากๆๆ ขนาดล้างมือมาอย่างสะอาดเวลาจับตัวเครื่องยังเป็นรอยเปื้อนๆเลย ต้องเช็ดบ่อยๆ
    Asus ไฮโซน้อยลงมาหน่อย ราคาถูกกว่า ได้สเปกดีกว่า(ในราคาที่เท่ากะhp) วัสดุใช้ได้ แต่เสียงลำโพงสู้hpไม่ได้ แต่ว่าประกันเค้า 2 ปีครับ
    ทำไมคิดงั้นหละคับ -*-

OverclockZone Member widya's Avatar

Quote Originally Posted by aunji View Post
    ทำไมคิดงั้นหละคับ -*-
    555+ ^^

มันแหม่งๆ แต่ไม่ได้คิดไรหรอก

OverclockZone Member thefaith's Avatar
    Somewhere I Belong ....

HP ที่เคยสัมผัสมาตั้งแต่ DV1000
    ปัญหาส่วนใหญ่ตอนนี้ที่พบคือ หาdriver xp ยากคับ ต้องหาจากเวป 3rd partyเอาเอง
    แต่รวมๆก็โอเคคับ
    แต่สิ่งที่ทั้งสองยี่ห้อมีปัญหาพอๆกัน คือบานพับ ใช้ไปนานๆแล้วจะหลวม แผ่นพลาสติกที่ครอบจะหลุดออกครับ
    ก้เอาเทปกาวมาปิดไว้คับ

OverclockZone Member paul1321's Avatar

ขอดีของ Hp อย่างเดียวที่มีเหนือ Asus ก้อคือสวยละคับ
    ผมใช้ Hp DV2108 อยู่ Mainboard ใหม้นอกประกัน โดนไป 14000 เองคับ
    ซื้อประกันเพิ่มได้นะคับ 3990 ภายใน90วัน เป็น 3 ปี แล้วการบริการนี่ Asus กินขาดคับ

ตอนนี้ผมเล็ง F8 อยู่เหมือนกานคับ

Bookmarks

Bookmarks