Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ NB - Turion กะ Dual core อันไหนเวิร์คกว่ากันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ NB - Turion กะ Dual core อันไหนเวิร์คกว่ากันคับ

- ยี่ห้อเดียวกัน
    - ราคาไม่ต่างกัน (100-500) ต่างกันไม่เยอะ
    - สเปคด้านอื่นๆ ใกล้เคียงกัน เช่น ram , HDD
    ** อยากทราบว่า ความแตกต่างระหว่าง
    1. ความเร็ว
    2. ความร้อน
    3. ปัญหาที่จะตามมา
    ** ช่วยตอบหน่อยนะครับ ซื้อ NB เครื่องแรก ส่วนใหญ่เล่นเน็ตและใช้งานทั่วๆ ไป

Dual core

Comment

ใช้มาแล้วทั้งสอง ผมชอบ Turion รู้สึกไปเองหรือป่าวไม่รู้ ตอนเล่นเกมส์มันลื่นไหลดี

Comment

อื่มมม ไม่เคยใช้ turion แฮะ (ออกเสียงเหมือน ทุเรียน เลย เหอๆ)
        turion มันถูกกว่า dual core รึเปล่าอะ
        แต่เห็นเค้าบอกกันนะว่าถ้าเน้นเล่นเกมให้ใช่ turion + GeForce
        ส่วนผมเองไม่ค่อยได้เล่นเกมอะคับ ไม่รุเหมือนกัน -_-

Comment

ถ้า T2xxx ผมว่า ทุเรียนน่าเล่นกว่า แต่ T5xxx ขึ้น ไป เล่น core 2 ดีกว่าครับ

Comment

เห็นคนเคยบอกว่า amd จะร้อนกว่า intel ครับ แต่ถ้า notebook ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่าครับ

Comment

ถามคนที่ชอบintelก็ต้องบอก dual core ถามคนที่ชอบAMDก็ต้องบอกว่าturion ครับ
              ของทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียในตัวมันอยู่แล้วครับต้องลองใช้

Comment

ผมมีทั้งคู่ turionx2 tl50 1.6Ghz tl52 1.6GHz dual core t2600(ขายไปแล้ว) t5550 t7500 ยืนยันว่าถ้าใช้งานทั่วไป ไม่ต่างครับ word excel net แต่เมื่อไหร่คุณต้องแปลงไฟร์หนัง ตัดต่อหนังใว้ดูเอง รับรองได้ว่า intel กินขาดทุกตัวที่ความเร็วเท่ากัน ผมจับเวลาเลน่ะ t5550 1.8 แปลงไฟร์ได้เร็วกว่า tl52 1.6 ประมาณ 30% เลย ช้ากว่ากันหลายหน้าทีเลยครับ
                สรุป ขึ้นอยู่กะการใช้งานครับ ทั้วไป พอๆกัน(amd ร้อนกว่าหน่อยๆ) แต่ถ้างานหนักนี้ intel ชนะทุกรูปแบบ

Comment

Intel® Core™ Duo processor
                  http://www.intel.com/products/proces...rt/coreduo.htm

Intel® Core™2 Duo processor
                  http://www.intel.com/products/proces...t/core2duo.htm

Comment

ตัดสินใจยากจัง

Comment

ผมว่าจิงๆ ก้อตัดสินใจไม่ยากน่ะ

สังเกตสิครับ ว่าแบรนด์คุณภาพอย่าง Macintosh
                      ยังเปลี่ยนจากซีพียู PowerPC มาเป็น Core 2 Duo เรย

ทั้งนี้ mac เค้าจะเน้นที่ฮาร์ดแวร์เทพ สเป็คแรง
                      เพื่องานมัลติมีเดีย กราฟฟิค 3D ทั้งหลายน่ะครับ

Comment

เท่าที่เคยใช้มา ทั้งของตัวเองกับของคนอื่น
                        การใช้งานทั่วไปความเร็วก็ไม่ต่างกันเลย แต่ถ้าเป้นการ render หนัง หรือใช้กราฟฟิคเยอะๆ intel จะกินขาดอยู่ครับ
                        สำหรับตัว cpu เอง ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไรที่เป็นปัญหานอกจากทาง amd แบตจะหมดไวกว่า intel ราวๆ ครึ่งชั่วโมง
                        เรื่องความร้อน ผมว่าแล้วแต่การออกแบบนะ แต่ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกัน amd จะร้อนกว่าหน่อยนึง เพราะสถาปัตยกรรมมันใหญ่กว่าทาง intel อยู่

แต่เรื่องกินไฟ อนาคตอาจจะพอๆ กัน เพราะทาง amd จะขนเพลตฟอร์มใหม่ออกมาเดือนหน้านี้ เห็นว่าจะลดการใช้พลังงานได้เยอะพอดู ไม่รู้ว่าจะจริงมั้ย

แต่ยังไงถ้าผมซื้อคราวหน้าก็ยังเป็น amd อยู่แหละ อิอิ ชอบเป็นการส่วนตัว

Comment

อ่าาาาาา มันก็ดีคนละอย่างหละว้า

Comment

C2D penryn เหนือกว่าทุกรายละเอียดความแรง และการกินไฟ

Comment

ผลลองใช้มาทั้ง2 ตัวครับ แต่เป็น c2d t5500
                              amd tl-58

intel ดีกว่าเยอะครับ จากที่ลองมา

Comment

Working...
                              X