Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค้าบ

ซื้อ HDD SATA IIมาครับ มาใช้กับบอร์ด MSI 865PE Neo2-FIS2R ครับ

แล้วบอร์ดมันมองไม่เห็น ปรับยังไงก็ทำไม่ได้

ผมเดาเอาว่ามันน่าจะให้เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง ไม่ IDE ก็ SATA เอาสองอย่างไม่ได้

ยังไงผมก็ต้องเอา2อย่างเพราะ DVD ผมเป็น IDE อะคับ ไม่งั้นก็ลงวินโดวส์ไม่ได้

อันนี้คือผมเดาเอานะครับ หรือใครเคยมีประสบการณ์แบบอื่นบ้าง หรือทำเป็นยังไง ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

หรือทิ้งเบอร์ไว้ให้ผมติดต่อกลับก็ได้ครับ

หรือจะมิสคอล์ให้ผมโทรกลับก็ได้ครับ รบกวนด้วยนะครับ เครียดมากมาย

0865075637 ครับ

ของผมก็ใช้แบบท่านนะ ไม่มีปัญหานี่ แต่ผมใช้ กิกา อ่ะ DVD ROM เป็น IDE HD Sata ลงได้บ่มีปัญหา ใช้ทั้ง ori dark v.5 v.6 black2008 ก็ใช้ได้นี่ครับไม่ถามหา Driver Sata ด้วย

Comment

บอร์ดของท่านมีพอร์ต SATA แบบ SATA I แต่ฮาร์ดดิสต์ของท่านเป็นแบบ SATA II ดังนั้นต้องเซ็ตจัมเปอร์ให้วิ่งเป็น SATA I ก่อนครับ

สำหรับฮาร์ดดิสต์ยี่ห้อ Seagate เสียบจัมเปอร์ที่ขา 3 กับ 4

สำหรับฮาร์ดดิสต์ยี่ห้อ WD เสียบจัมเปอร์ที่ขา 5 กับ 6

ส่วนบอร์ดบางรุ่นอาจไม่จำเป็นต้องเซ็ตจัมเปอร์สำหรับฮาร์ดดิสต์แบบ SATA II ก็สามารถใช้งานได้เลยครับ

Comment

อ่ะลืมบอกไป HD ของผม Hitashi ไม่ต้องปรับอะไรเลยนะครับ ใช้ทั้งที่เสียบไฟแบบเก่ากับไฟแบบ Sata เลย แต่ก็ได้ความรู้ จากท่าน microsoft

Comment

อืมม.. บอร์ดรุ่นนี้ถ้ามองในไบออส มันจะมองไม่เห็นฮาร์ดดิสต์ที่เป็นแบบ SATA อ่ะครับ (ไม่แน่ใจ.. แต่ผมเคยลองกับ A7N8X-E Delux ในไบออสมันจะมองไม่เห็น แต่มันก็ Detect และลงวินโดวส์ได้ตามปกติ) ท่านลองลงวินโดวส์ดูหรือยัง ในขั้นตอนการติดตั้งวินโดวส์ มันมองเห็นฮาร์ดดิสต์หรือเปล่าอ่า

Comment

Working...
          X