Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องการต่อ Lan แชร์เน็ทครับ พี่ๆช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องการต่อ Lan แชร์เน็ทครับ พี่ๆช่วยทีครับ

คือปัญหามีอยู่ว่า ผมใช้เน็ทของ TT&T router เป็นของ Huawei MT-800 (น่าจะนะ)

ครับมันมีแค่พอร์ทเดียวผมมี hub อยู่แล้วคับยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ เลยนำสายจากRouter

มาต่อเข้า hub จากนั้นก็ต่อออกไปยัง pc สองเครื่องเล่นเน็ทได้ปกติครับไม่ต้องเซ็ทอะไรเลย

ทีนี้พอผมจะลองต่อเข้ากับ notebook ของมหาลัย ยี่ห้อ SVOA รุ่น Cupid R C2D18300

น่ะครับปรากฏว่ามีปัญหาคัรบต่อได้แต่รูปคอมเล็กๆตรงtask bar ขึ้นขึ้นเครื่องหมาย

ตกใจสีเหลือง ผลคือเล่นเน็ทไม่ได้คับตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นที่ฮับรึ เปล่าเลยเอา Macbook

มาลองต่อดูครับปรากฏว่าเล่นได้ไม่มีปัญหาไม่ต้องเซ็ท อะไรเลยเช่นเดียวกับ pc ครับ

ผมก็เลยลองเอา notebook ของมหาลัยมาต่ออีกหลายๆเครื่องแรกฏว่าเป็นเหมือนกันท ุกเครือง

เลยครับ ปัญหาตรงนนี้น่าจะเกิดจากตัวไหนคัรบ ผมกะว่าจะซื้อ Hub ใหม่แต่ก็กลัวว่าปัญหา

ผมลองต่อสายตรงจาก Router เข้า notebook มหาลัยเลย ปรากฏว่าเล่นเน็ทได้ไม่มีปัญหาครับ

ทีนี้เลยยิ่งงงไปใหญ่เลยnotebook ก็ไม่เสียแล้วมันเป็นยังต่อ Hub ไมได้อ่า เพราะว่าบางทีเพื่อน

ผมมาห้องแล้วแต่ละคนใช้ของมหาลัยทั้งนั้นเลยอยากจะแชร์เอาน่ะครับ ไม่รุ้จะทำไงดี
    Last edited by Sundaysep; 31 May 2008, 08:09:31. Reason: แก้ไขคำผิด จะได้อ่านสะดวกขึ้นครับ

ไอพีโน๊ตบุ๊คโดยตั้งไว้แล้วอ่ะดิ

Comment

Originally posted by fishow View Post
      ไอพีโน๊ตบุ๊คโดยตั้งไว้แล้วอ่ะดิ
      ผมเข้าไปดูใน TCP/IP มาก็ไม่ได้ตั้งใว้นะครับปรับเป็นแบบ Auto อ่ะ

Comment

ตามนี้หลักการเดียวกันครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=159134

Comment

Working...
        X