Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

ผมได้ซื้อ Spark 8800GT Zero1 มาใช้งานและพบว่า เมื่อใช้งาน 3D หนักๆอย่างเช่นเล่นเกมส์ Crysis,
    ATI Tools>Scan Artifacts, Furmark>Test Stability

จะมีเสียงดังอีดๆเบาๆออกมาจากการ์ดจอ และจะดังขึ้นเรื่อยๆเมื่อการ์ดมีอุณหภูมิสูงขึ้น ยิ่งร้อนยิ่งดังมากจนได้ยินชัดเจน

โดยที่ ATI Tools จะมีเสียงดังสุด แต่ไม่ได้ร้อนที่สุด
    FurMark มีเสียงเบาที่สุด แต่ร้อนที่สุด

เป็นกับ 3Dทุกเกมส์ที่ใช้การประมวลผลค่อนข้างสูงครับ
    พอ swap หน้าจอไป desktop 2D เสียงจะหายไปทันที พอ swap กลับมาที่ตัวโปรแกรม 3D จะมีเสียงดังต่อครับ

เปลี่ยนการ์ดจอที่ Microware มา 2 ครั้งแล้วครับ เจ้าหน้าที่นำตัวการ์ดจาก Zero2 มาเปลี่ยนให้
    ใช้งานมา 3 ตัว เป็นทุกตัวเลยครับ ดังเบาไม่เท่ากัน แต่ Full Load หนักๆก็ได้ยินชัดเจนเหมือนกัน
    เจ้าหน้าที่ของ Microware ทดสอบที่ศูนย์บริการบอกว่า ไม่ได้ยินเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆพบปัญหาแบบผมบ้างไหมครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนท่านผู้มีเวลาทดสอบ
    Spark 8800GT หรือ ยี่ห้ออื่นๆในรุ่น 8800GT/512 ของท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

จะมีเสียงดังอีดๆเบาๆออกมาจากการ์ดจอ
    เสียงลมตีกับ Fin ระบายความร้อนหรือเปล่าครับ

ปล. ไม่เคยใช้นะ รอผู้รู้มาตอบใน reply ต่อไป

Comment

psu หรือเปล่าลองเอาตัวอื่นมาจ่ายไฟแทนคับอาจหาย

Comment

ลองจัดระเบียบภายในเคสใหม่ดูน่ะคับ และเช็คที่ตัวเคสว่ามีน็อตตัวไหนไขไม่แน่นหลวมหรือชำรุด สายไฟเก็บให้เรียบร้อยคับ

Comment

ลอง เปลืยน ถ่านไบออน ดู เผื่น ถ่านหมด

Comment

Originally posted by duke1 View Post
            ลอง เปลืยน ถ่านไบออน ดู เผื่น ถ่านหมด

น่าจะเป็นเช่นนั้น

Comment

forsa 8800GT ไม่ได้ยินเสียงเลย ราคา 4380 บาท

Comment

จะเป็นเหมือนผมหรือปล่าวเคลมเจ้าสปาร์คไป4รอบไม่หายจนสุดท้ายเปลี่ยยี่ห้อหายเป็นปลิดทิ้ง-..-

Comment

เหอๆ มาอีกแล้วเหรอ

Comment

Originally posted by duke1 View Post
                    อ่ากรูละงง เกี่ยวอารายกับ BAT BIOS หว่า

ปล.เลิกใช้ SPARK ปายเรย (เพราะมานแปลว่า "ช๊อต")

ปล.2 แค่กวนติง อย่าคิดมากนะค้าบ

Comment

ได้ oveclock card หรือเปล่า เคยเจออาการ การ์ดจอ จะมีเสียดัง อีด.. ยาวๆ ตรงบริเวณภาคจ่ายไฟ ตอนที่ผม overclock และโมเพิ่มไฟ แรม และ จีพียู เวลา โหลด 3d หนักๆจะดัง ตลอด เลยปรับไฟ ลงมาหน่อยก็หาย..

Comment

การ์ดจอนี่ทำยุ่งมากที่สุดในบรรดา อุปกรณ์ทั้งหมดเลย

Comment

ใช้ power ของอะไรครับ
                          ผมว่าไฟไม่พอนะ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ใช้ Power Supply Liberty 620W ครับ เดี๋ยวจะลองถอด Liberty 500W จากอีกเครื่องมาสลับดูครับ

ไม่ได้ OC การ์ดจอเพิ่มครับ การ์ด OC มาจากโรงงานจาก 600 เป็น 650 Mhz ลองลด Clock ลง มาเหลือ 325 เสียงหายไปเลยครับ แต่ยังไม่ได้ลอง clock อื่นๆน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้เป็นที่ Power Supply หรือ Card เดี๋ยวถ้าลอง Power แล้วได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ

ท่านใดมีข้อเสนอแนะ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

วันนี้ได้ทดลองต่อ PSU 2 ตัวพร้อมกันเลยครับ

ปกติใช้งาน Enermax Liberty 620 Watt ตัวเดียว วันนี้เอา Liberty 500 Watt มาจ่ายไฟให้ Spark 8800GT เพียวๆ เลยครับ

ปรากฏว่า อาการเสียงดังกล่าวไม่ได้หายไปหรือเบาลงแต่ประการใดครับ

ลองสลับด้วยการนำ Liberty 620 Watt จ่ายไฟให้การ์ดจออย่างเดียวและนำ Liberty 500 Watt จ่ายไฟให้อุปกรณ์ที่เหลือก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมครับ

Comment

Working...
                              X