Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการปรับรอบพัดลมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการปรับรอบพัดลมครับ

อยากรู้ว่าเค้าทำกันยังไงครับ พอดีซื้อfan12mm มาจะติดซิงค์ เเต่มันหมุนเอื่อยๆ อยากทราบว่าเค้าปรับกันยังไง ต้องเข้าไปปรับที่biosหรือเปล่า
    ผมใช้ตัวนี้ครับ(Arctic Cooling Arctic Fan 12025 PWM 120mm )
    PC Probe มันใช้ปรับรอบได้รึปล่าวครับ(ทำยังไง)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Z1; 1 Jun 2008, 05:22:02.

ช่วยตอบหน่อยนะค้าบบบ

Comment

พัดลมที่ซื้อมามันน่าจะรอบต่ำคับ ลมไม่แรง เน้นเงียบๆ ถ้าอยากแรงหน่อย แต่ไม่ปรับรอบก็พวก Tt Thunderblade คับ แต่ถ้าจะเอาแรง และ ดังคับ ผมลมนรกนี้เลย Tt - Smart Fan Case

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
        พัดลมที่ซื้อมามันน่าจะรอบต่ำคับ ลมไม่แรง เน้นเงียบๆ ถ้าอยากแรงหน่อย แต่ไม่ปรับรอบก็พวก Tt Thunderblade คับ แต่ถ้าจะเอาแรง และ ดังคับ ผมลมนรกนี้เลย Tt - Smart Fan Case
        ผมเน้นเงียบครับไร้เเสงสี เพราะคอม อยู่ในห้องนอน

Comment

ให้มันวิ่งรอบเต็มดีแล้วคับ ถ้าคิดว่าตัวที่ใช้อยู่ลมเบา ลองดู Tt SilentCat คับ เงียบ ลมแรงพอได้ 60+ CFM มากกว่าตัวที่ท่านใช้อยู่ รู้สึกว่าจะประมาณ 50

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
            ให้มันวิ่งรอบเต็มดีแล้วคับ ถ้าคิดว่าตัวที่ใช้อยู่ลมเบา ลองดู Tt SilentCat คับ เงียบ ลมแรงพอได้ 60+ CFM มากกว่าตัวที่ท่านใช้อยู่ รู้สึกว่าจะประมาณ 50
            - -.คือผมเซต มันไม่เป็นตาหัวข้อกระทู้อะครับ ของผมมันวิ่งเอื่อยมากๆอยากจะปรับให้มันเร็วขึ้นครับ เเต่ทำไม่เป็น ไม่ได้หาซื้อพัดลมค้าบ

Comment

Originally posted by Z1 View Post
              - -.คือผมเซต มันไม่เป็นตาหัวข้อกระทู้อะครับ ของผมมันวิ่งเอื่อยมากๆอยากจะปรับให้มันเร็วขึ้นครับ เเต่ทำไม่เป็น ไม่ได้หาซื้อพัดลมค้าบ
              ขอโทษทีคับ ไอผมก็หลงประเด็น ยาวเลย พัดลมตัวนี้มันเป็น 4pin ใช่ป่ะคับ เสียบกับช่อง cpu มันจะปรับรอบให้อัตโนมัติ ถ้าอยากให้มันวิ่งเต็มสปีด ไปปรับใน bios คับ

คืออย่างผมใช้บอร์ดของ asus เนี้ยมันจะมีเมนู cpu q-fan control ก็ไปปิดมัน คราวนี้พัดลมก็จะหมุนเต็มสปีดตลอด ส่วน บอร์ดอันอื่นน่าจะมีเมนูคล้ายๆกันคับ เปิดอ่านในคู่มือคงมี
              Last edited by MXdeFunk; 1 Jun 2008, 09:10:56.

Comment

ขอโทษทีคับ ไอผมก็หลงประเด็น ยาวเลย พัดลมตัวนี้มันเป็น 4pin ใช่ป่ะคับ เสียบกับช่อง cpu มันจะปรับรอบให้อัตโนมัติ ถ้าอยากให้มันวิ่งเต็มสปีด ไปปรับใน bios คับ

คืออย่างผมใช้บอร์ดของ asus เนี้ยมันจะมีเมนู cpu q-fan control ก็ไปปิดมัน คราวนี้พัดลมก็จะหมุนเต็มสปีดตลอด ส่วน บอร์ดอันอื่นน่าจะมีเมนูคล้ายๆกันคับ เปิดอ่านในคู่มือคงมี
                ผมก็ของasus ครับ เกาถูกที่คันซะที ขอบคุณมากครับ

Comment

เข้าไปในbiosเเล้วไปไหนต่อครับ คือผมหาไม่เจอ

Comment

บอร์ดตัวไหนคับ ลองหาดูในคู่มือมัน จะมีบอกอยู่

Comment

ขอบคุณท่านMXdeFunK ทำตมเรียบร้อยครับพัดลมหมุนเต็มรอบเเล้วครับ

Comment

ขอถามอีกอย่างครับ MB ผมมันร้อน47องศา นี่มันผิดปกติรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Z1 View Post
                          ขอถามอีกอย่างครับ MB ผมมันร้อน47องศา นี่มันผิดปกติรึเปล่าครับ
                          ของผม 43 คับ ห้องไม่แอร์ กำลังรับได้อยู่คับ 47 แต่ถ้ากลัว หาพัดลมไปเป่าหน่อยก็ได้คับ

Comment

ขอบคุณท่าน MXdeFunk มากครับ ทั้งกระทู้ผมท่านเหมาตอบคนเดียวเลย ขอบคุณๆ

Comment

Working...
                            X