Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับค่า L2 Cache ใน Vista ให้ตรงกับ CPU L2 Cache ที่เราใช้อยู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับค่า L2 Cache ใน Vista ให้ตรงกับ CPU L2 Cache ที่เราใช้อยู่

เพื่อนๆ ทราบหรือไม่ว่า น้าบิล แกเซ็ตค่า L2 Cache Memory Size ของ CPU ไว้ = 256 KB เท่านั้น!!
    ทั้ง ๆ ที่ความจริง ปัจจุบัน ค่า L2 สูงกว่านั้นแล้ว....เหตผล ตอนนี้ Hardware ไปเร็วกว่า Software ซะแล้ว
    ดังนั้น เรามาปรับค่า L2 Cache ให้ตรงกับ CPU ที่เราใช้กัน ดีกว่านะครับ....ด้วยวิธีการนี้จะทำให้ Vista มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น 2% ครับผม....
    ในทางกลับกัน ถ้าท่านยังคงไว้ตามค่าของ น้าบิล Vista ของท่านจะมีประสิทธิภาพลดลง 0.4%

รูปภาพ
    1 2
    3
    4

1.ใช้ CPU-Z เช็คค่า L2 ของคอมพ์ของท่าน[ตามรูป] ........ได้เท่าไหร่...สั่งให้แฟนของท่านจำค่าไว้
    2.งานนี้ต้องไปแก้ไขที่ Registry นะครับ

Start => Run => พิมพ์ regedit แล้วกด Enter [ดูรูป 2 ประกอบ]
    และให้ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management

ดูที่ฝั่งขวา ที่ข้อความ SecondLevelDataCache => คลิกขวา => เลือก Modify
    จะได้ตามรูปที่ 3 ---ให้ท่านทำการแก้ไข ตัวเลข โดยใช้ตามตารางข้างล่าง ตามตัวอย่างนี้ L2 = 2048[2 MB] ดังนั้นเขาจึงกรอกตัวเลขเป็น 800 => กรอกเสร็จ กด Enter ก็จะได้ตามรูปที่ 4
    ถึงตอนนี้เราก็จะได้ค่า L2 ตรงกับ CPU ที่เราใช้งานอยู่

--------------------------------------------------
    L2 Size:
    DECIMAL----------------------HEXADECIMAL
    256 KB-----------------------------100 (hex)
    512 KB-----------------------------200 (hex)
    1024 KB (1MB)-------------------400 (hex)
    2048 KB (2MB)-------------------800 (hex)
    4096 KB (4MB)------------------1000 (hex)
    6144 KB (6MB)------------------1800 (hex)
    8192 KB (8MB)------------------2000 (hex)
    12288 KB (12MB)---------------3000 (hex)
    16384 KB (16MB)---------------4000 (hex)

--------------------------------------------------

จบแล้วครับ...หวังว่าคงจะเกิดประโยชน์กับเพื่อนๆ บ้างนะครับ
    Refference : www.Vistax64.com

อุอุเทคนิคเยอะจิงๆเลยครับ ทำให้ผู้ใช้ vista มีอะไรเล่นสนุกขึ้น เยอะเลย

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
      อุอุเทคนิคเยอะจิงๆเลยครับ ทำให้ผู้ใช้ vista มีอะไรเล่นสนุกขึ้น เยอะเลย
      555+ พอดีหยุดเสาร์อาทิตย์ ว่างๆ ก็เลยแปลบทความที่เคยทำแล้ว work มาให้ใช้กันครับ....สำหรับเพื่อนๆ ที่ภาษาอังกฤษแข็งแรง ก็ลองไปที่ www.vistax64.com ดูนะครับ ผมว่าเขาทำได้ดีมาก โดยเฉพาะหัวข้อ tutorial มีรูปภาพประกอบตลอด...ทำได้ดีจริง

Comment

แบบน่าจับมารวมกันกระทู้เดียวเลย

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดู

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ลองแล้วครับ

Comment

แหล่มค๊าบ

Comment

-*- แล้ว L2 3MB ใส่เลขอะไรอะครับท่าน

Comment

3MB (3072KB) ใส่ HEX คือ c00 ครับ

Comment

ไม่ต้องแก้ค่า L2 คับ 0 ดีอยู่แล้ว
                        เพราะให้วินโดวส์หาค่าที่ถูกต้องเอง

Comment

ขอบคุณครับ แล่มๆ แก้แหละผมว่า work ดี อิอิ

Comment

ลองแก้แล้ว win 7 32bit รอดูผลต่อไป

Comment

L3 มีให้แก้มั้ยอะ (เจ้าของกระทู้จะมาตอบปะครับเนี่ย)

Comment

Working...
                              X