Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง S/PDIF กับ Notebook ของ HP หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง S/PDIF กับ Notebook ของ HP หน่อยครับ

สอบถามเรื่อง S/PDIF กับ Notebook ของ HP หน่อยครับ ผมใช้ HP DV2626TX ใน Web ไปอ่านมา บอกว่า Support S/PDIF แล้วข้างหน้ามีช่อง หูฟังให้ 2 ช่อง แล้วผมลองไป Set ใน Control Panel ให้เสียงออกเป็น S/PDIF แล้ว แต่ผมลองมองไป ที่ช่อง หูฟัง ทั้ง 2 ช่อง ไม่เห็นมีแสงออกมาเลยครับ มันเป็นช่อง 3.5mm ธรรมดาเลย แต่พอไปดูของ Acer มันจะเห็นเป็น หลอดไฟเลย อย่างนี้ผมต้องทำยังไงครับถึงจะต่อแบบ S/PDIF ได้ ตามที่ผมเข้าใจ สาย Optical ต้องใช้แสงยิงไป ใช่ไหมครับ แล้วถ้าของผมมันไม่มีแสงอะไรมาเลยและส่องไปที่ ช่องก็ไม่มีตัวเหมือนหลอดไฟ ไว้ปล่อยแสงด้วย

เป็นแบบ coaxcial หรือเปล่า

Comment

อ๋อ S/PDIF มันแยกเป็น 2 แบบใช่ไหมครับ ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า แบบ Coaxcail กับ Optical ไอ้รุ่นของ ผมมันอาจจะ Support แค่ Coaxial ไม่ Support แบบ Optical ใช่ไหมครับ ผมก็ต้องไปหาสายแปลง 3.5mm มาเป็น Coaxial ใช่ไหมครับ ...PS.ขอบคุณนะครับตอบเร็วมากเลย
      Last edited by Moonshine; 1 Jun 2008, 15:05:23.

Comment

ถ้าข้างในไม่เห็นเป็นหลอด ก็คือไม่มี

แต่ถ้ามีหลอดแล้วมันไม่ติด ก็คง set ผิด

Comment

อย่างนี้ผม ต้องไป หาสาย 3.5mm To Coaxial มาต่อแทนใช่ไหมครับ

Comment

onboard ของอะไร soundmax หรือ realtek

ผมไม่เคยเห็น coaxial out minijack ของ nb นะ

Comment

สองช่องนั้นผมว่าน่าจะเป็น ช่อง headphone กับ microphone

มีรูปมั้ยครับ

Comment

(2) Headphone Jack with one SPDIF support, (1) Mic In

แบบในรูปเลยครับมี 3 ช่องครับ เป็น headphone ทางช่อง ขวา, กลาง ด้านซ้ายเป็น ไมค์
                Sound On Board ของ Conexant HD-Audio SmartAudio ครับ
                Last edited by Moonshine; 1 Jun 2008, 17:24:05.

Comment

Working...
                X