Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ เข้าวินโดวไม่ได้ ค้าง ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ เข้าวินโดวไม่ได้ ค้าง ๆ

เปิดเครื่องพอมันขึ้นมาเป็นพื้นหลังสีดำ มีโลโก้ วินโดว xp

แล้วมันก็ค้างที่หน้านั้นเลยคับ

มันเป็นอะไรอ่ะคับ แล้วต้องทำงัย

ขอบคุณคับ

ลงวินโดวใหม่เลยคร้าบ

Comment

0-0

ลองแล้วคับเหมือนเดิม

เป็นที่ ฮาร์ดแวร์ รึป่าว

Comment

ลองเปลี่ยนสายแพ

เปลี่ยนแผ่นวินโด

Comment

0-0

สายแพ HDD ใช่ป่ะคับ

เด๋วจะลองเปลี่ยนดูคับ

Comment

นั่นแหละครับ

Comment

อาการแบบนี้ของผมคือ สาย sata หลวมครับ ปิดเครื่องขยับๆแล้วบูทเข้าวินโดว์ได้ ลองดูครับเผื่อเป็นเหมือนกัน...หลักสังเกตคือไฟฮาร์ดดิสจะแดงติดตลอดอยู่อย่างนั้นแต่เข้าวินโดว์ไม่ได้

Comment

ผมว่าลองกด esc ตอนมันค้างหรือก่อนค้างนิดหน่อย แล้วมันจะไปสู่หน้าจอเหมือน dos mode แล้วลองดูว่ามันมีตัวอักษรอะไรแจ้งหรือเปล่า แล้วลองเอาประโยคนั้นมาโพสถามอีกที อาจได้คำตอบก็ได้ครับ

Comment

น่าจะเกิดจากปัญหาอุปกรณ์นะครับลองเซ็ตค่า Slave Master ตามลำดับให้ถูกต้องด้วยนะครับลองทำดู
                  เพราะผมเคยเป็นเซ็ต Master ให้ HDD ทั้งสองตัวเลยสรุป boot ไม่ได้ครับไฟเเดงค้าง

Comment

ลองเข้าเซฟโหมด แล้วถอนไดรเวอร์การ์ดแลนออกดูครับ

ถ้าเป็นออนบอร์ด จะปิดไปเลย ทดสอบดูก็ได้ครับ

Comment

Working...
                    X