Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้ที่ดูหนังผ่าน external HD (USB BOX)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แสดงว่า HDD ผมมีปัญหาแร้วว

ตอนแรกผมลอง check BAD ดู เจออยู่ประมาณ 10 กว่าจุด

หลังจากนั้น ผมก้ลองฟอแมท + สแกนไวรัสต่าง + benchmark

แล้ว check eror อีก BAD หายไปอ่ะครับ

ตอนนี้มันเริ่มแฮ้งๆ อีก กลับมาเจอ BAD อีกแล้ว สงสัยฮาดดิสจะเจ๊งแล้วล่ะมั๊ง เส้า T T

Comment

ทำใจแระครับปล่อยเน่าไป ตอนนี้เซงมาก

ตอนนี้ทำไรกับมันไม่ได้เลยนอกจาก copy ข้อมูลลงไป

แต่พอดึงข้อมูลจากมันลงเครื่อง อืดเป็นเต่าแทบรอไม่ไหว เซงเป็ด

ไม่มีประกัน โดนหลอกมา

Comment

นั่ง format อยู่ ทำแบบช้าก้ไม่ได้โอยๆๆๆๆ

Comment

เอาไปซ่อมดีไหมครับ แพงไหม

Comment

ผมร้อนใจมากเลย ช่วยบอกหน่อยเอาไปซ่อมราคาเท่าไหร่

Comment

ไม่แน่ตัวกล่อง ext. อาจจะเสียก็ได้นะครับ

Comment

อาการนี้ผมก็เคยเป็นนะ
                HDD SG 250G sata2 3.5" + Box ราคาถูก
                แต่เป็น ในลักษณะ ที่ว่า เอาไปเสียบกับ NOtebook แล้วมันขึ้นแบบนี้แหละ แต่ เสียบกับ COM บ้านก็ปกติ ดู DVD ประจำ จะเป็นก็เฉพาะเอาไปต่อกับ Notebook อะ

Comment

จะลองดู check ดูอีกทีครับ ขอบคุณมากที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

ผมอ่านแล้วเริ่มรู้สึกหายเครียดไปบ้าง

Comment

Originally posted by asphere View Post
                    ไม่แน่ตัวกล่อง ext. อาจจะเสียก็ได้นะครับ

ผมใช้ส่งข้อมูลจากเครื่องไป HD ปกติดีครับ

แต่ HD กลับมาเครื่องมันจะค้างอ่ะครับ

Comment

มีอาการที่ว่าเหมือนกันแต่เป็นแบบ 40 จิ๊ก ฟูจิสึเคลมหรือซ่อมได้ที่ไหนประกันหมดแล้ว

Comment

Originally posted by ewinmommam View Post
                        ผมใช้ส่งข้อมูลจากเครื่องไป HD ปกติดีครับ

แต่ HD กลับมาเครื่องมันจะค้างอ่ะครับ
                        ต้องลองทดสอบกับ HDD ลูกอื่นครับ แล้วก็เอา HDD ลูกนี้ไปทดลองกับ ext. อันอื่นด้วย เดียวก็รู้ว่าที่ HDD หรือ Ext.

Comment

หาที่ซ่อมด้วยคน T T

Comment

ผมลองทดสอบดูนะครับเมื่อกี้หนัง VCD 1.23 Gb นะครับ

จาก com ไป HD ext. ใช้เวลา 1 นาที

จาก HD ext. ไป com ใช้เวลา 6 นาที 40 วินาที

อันนี้ลอง test มา

อยากถามว่าปกติเพื่อนๆทำเวลากันเท่านี้หรอครับ ผมว่าผมผิดปกติที่ HD แล้ว

ถ้าผิดปกติที่กล่องมันน่าที่จะให้ผลได้ใกล้เคียงกันนะ

Comment

ดูหนังจาก usb hdd ไม่กระตุกนะครับ ขนาดผมดูผ่าน box 2.5 ก็ไม่กระตุกครับ
                              ความเร็วเหลือเฟือสำหรับดูหนังดีวีดีด้วยซ้ำ
                              น่าจะเป็นที่ box หรือเปล่าครับ

ดูจากกราฟข้างบน มันก็อ่านได้เกือบ 25mb/s ทำไมใช้เวลากอปปี้ 1g ตั้ง 6 นาที
                              1000/25 = 40 วินาทีนิ

Comment

Originally posted by ewinmommam View Post
                                ผมลองทดสอบดูนะครับเมื่อกี้หนัง VCD 1.23 Gb นะครับ

จาก com ไป HD ext. ใช้เวลา 1 นาที

จาก HD ext. ไป com ใช้เวลา 6 นาที 40 วินาที

อันนี้ลอง test มา

อยากถามว่าปกติเพื่อนๆทำเวลากันเท่านี้หรอครับ ผมว่าผมผิดปกติที่ HD แล้ว

ถ้าผิดปกติที่กล่องมันน่าที่จะให้ผลได้ใกล้เคียงกันนะ
                                ตรงที่ผมไฮไลท์สีแดง แน่ใจนะครับว่าถูกต้อง...

เมื่อดูจากกราฟที่จับภาพให้ดูนั้น จะเห็นว่า External HDD มีความเร็วการอ่านเฉลี่ยประมาณ 22.5 MB/s
                                และความเร็วการเขียนประมาณ 10 MB/s

ดังนั้นเมื่อทำการ Copy ข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ไปยัง Ext.HDD

เมื่อวิเคราะห์จากกราฟแล้ว จะต้องใช้เวลามากกว่า..

เพราะเป็นการเขียน ซึ่งทำได้ช้ากว่า อ่านพอสมควร..

ที่ถูกต้องควรจะเป็นแบบนี้

copy จาก Ext HDD มา คอมฯ ใช้เวลา 1230MB/22.5 = 55 วินาที..

Comment

Working...
                                X